หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: เขียนถึงแม่  (อ่าน 9566 ครั้ง)
-------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
เก็บของใส่กระเป๋า  มันถึงคราวต้องจากบ้านไป
แม่จ๋าน้ำตาลูกไหล ต้องจากแม่ไกลเพื่อไปศึกษา
ห่วงคนอยู่หลังคงคิดถึงจังว่างลูกจะมา
แต่เพื่ออนาคตข้างหน้า ลูกจำจากลาบ้านนาไปไกล   
มุมมองแสนเศร้า ลาเพื่อนเก่าสุดเหงาดวงใจ
เพื่อนเอ้ยค่อยเจอกันใหม่ คิดถึงเมื่อใดดูรูปแทนหน้า
เพื่อนอยู่ข้างหลังช่วยดูแลแม่บ้างตอนเราไม่มา
ให้ช่วยเป็นหูเป็นตาแทนเราด้วยน้าจะได้สบายใจ

พอถึงเมืองหลวงแม่ไม่ต้องห่วงสบายใจได้
ลูกแม่จะไม่เหลวไหล ที่แม่สั่งไว้จำได้ทุกอย่าง
ใช้จ่ายประหยัด ขยันเคร่งครัดตั้งใจศึกษา
วันไหนได้รับปริญญาจะกลับมากราบเท้าของแม่....

ฝันนี้เพื่อแม่....เมฆา

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ยังเป็นเด็กดีของแม่เสมอครับ  .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2008, 10:53 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลูกรักแม่นะ

จากลูกเอง
หน้าเดียว ไม่น่าจะพิมพ์พอ
ผมขอบอกสั้นๆ ว่า รักแม่ เท่านั้นล่ะครับ
สบายใจ ที่เห็นแม่สบายใจ
 ยิ้มน่ารัก

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
น้ำตาซึม.......

ฮือๆ~

ไม่ได้อยู่กับแม่เหมือนกันค่ะ  ฮือๆ~

ไหว้

More than in exile...............Dead
More than dead..................Forgotten!!!!!!
กระจู๋แนวดราม่าครับ  ไม่รักแม่ห้ามปั่น   ดักกันอย่างงี้แหละ กลัวแป๊ก  คริคริ

วันแม่ปีนี้ ใครทำอะไรพิเศษๆ ให้ท่านบ้าง  ไงก็มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ

จริงๆ ความอิน มันต่างกันจริงๆ นะ  น้องสาวผมอ่ะ มาเรียนที่นี่
อารมณ์ความคิดถึงบ้าน คิดถึงพ่อแม่มันต่างจากผมเยอะเลย
เพราะมันเข้ามามันก็มีผม พ่อแม่ท่านก็ขึ้นมาส่ง โทรศัพท์ก็มี  
ตอนผมเข้ามากรุงเทพฯ อารมณ์ประมาณไปรบ  กร๊าก  
ความรู้สึกมันเลยต่างกัน  และก็รับรู้ว่า ส่วนใหญรักแม่กันทั้งนั้น

อารมณ์นั้น คนที่อยู่ไกลบ้าน ไกลพ่อไกลแม่ นานๆ เจอกันที
หรืออาจจะไม่มีโอกาสแม้จะได้เจอกันเลย  นี่อาจจะเข้าใจและถ่ายทอดได้ดี

ไอ้ผมเองนี่ตั้งแต่น้องสาวเข้ามาเรียนกรุงเทพนี่ก็มีโอกาสได้คุยกับแม่บ่อยขึ้น
เพราะต้นปีเพิ่งซื้อโทรศัพท์ไปให้สองเครื่อง ถ้าเป็นก่อนหน้านี้นะ จะคิดถึงแบบจับใจเลย

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
รักแม่เหมือนกัน .. ถึงแม้บางทีจะง้องแง้งกันบ้าง พูดไม่ค่อยเพราะกับแม่บ้าง
แล้วก็ไม่บอกรักแม่ตรงๆ ด้วย ..
แต่เรารู้กันนะคะ..  ยิ้มน่ารัก

**ใครมีไอเดียของขวัญวันแม่ มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะคะ แอ้นึกไม่ออกเลย..

ตั้งแต่ตื่นเช้า จนหลับตานอนทุก ๆ วัน เราก็อยู่ด้วยกัน
ไม่ว่าจะโตเรียนสูง หน้าที่การงานเติบใหญ่แค่ไหน
เราก็เป็นแค่เด็กผู้หญิงเล็ก ๆ คนนึง ที่แม่คอยบ่น ว่า สอน
แม่คอยโทรตามถ้าวันไหนกลับบ้านช้ากว่าปกติ
คอยโทรมาบอกตอนเย็น ๆ ว่าวันนี้ทำกับข้าวอะไรไว้ให้กิน
คอยบ่นเวลาลืม หรือ ทำอะไรไม่เรียบร้อย

แม่คือผู้หญิงอ้วน ๆ คนนึง ที่ตัวห๊อมหอม น่ากอด น่าหอม
ชอบแกล้งเวลาแม่นอน ไปกอดรัดแน่น ๆ ให้หายหมั่นเขี้ยว

เมื่อวานตอนอาบน้ำเสร็จมานอนเล่นอยู่กับแม่รอพ่อกลับมาบ้าน
แม่นั่งเปิดหนังสือตำราทำอาหาร เลยถามว่า แม่จ๋าจะทำไรให้กินอ่ะ
แม่บอกว่า ยังไ่ม่รู้เลยเยอะแยะเลือกไม่ถูก แล้วก็ยิ้มมมม
แม่มีความสุขเวลาทำอาหารหรือขนมให้ แล้วลูก ๆ กินกันแบบไม่ยั้ง
ขนมเค้กอบหอม ๆ ร้อน ๆ ที่พึ่งออกจากเตา ฝีมือแม่ อร่อยที่สุด
กับข้าวที่แม่ทำ กลิ่นโชยไปทุกบ้าน ใคร ๆ ก็รู้ว่าแม่ทำอาหารอร่อย

นี่ล่ะ .. แม่ของหนู

ไม่น่าหลงเข้ามาเลย

คิดถึงแม่จัง

รักแม่มากครับ

ฮือๆ~

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
ใกล้วันแม่แล้ว

ถามแม่ว่าอยากได้อะไร แม่ตูขอแหวนเพชร กับรถเบนซ์ ทุกปีเลย

รอก่อนนะแม่ ปีนี้ ช่อดอกมะลิกับหอมฟอดใหญ่มัดจำไปก่อนนะ ฮือๆ~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
รักแม่ครับ

เขียนไม่เก่งแต่รักหมดใจนะ (ฮิ้ววววว)
 หยี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ส.ค. 2008, 14:04 น. โดย ไอ้ชาร์ป » บันทึกการเข้า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ไม่ค่อยได้บอกรักแม่ เขินน่ะ 555+

ชอบกอดแม่  กอดเกือบทุกวัน กอดแล้วส่งสายตาปิ๊งๆ  นะนะ

รักแม่ทุกวัน ...  จ๊วบ
รักนั้นมิเสื่อมคลาย

จะบอกรักหรือแสดงความรักมากแค่ไหนก็คงไม่สามารถสื่อได้ถึงความรักที่มีให้แม่ ...

อยากกลับบ้า่นจัง  ฮือๆ~

My handsomeness is toxic to all chics.. :P

สู้เพื่อแม่   แต่แด๊ด แต่แด๊ด...

ไปเขียนมาที่ซุ้ม ais ตอนไปจ่ายค่าโทรศัพท์

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปหา
ที่งอนฟ้าก็หายงอนได้แล้ว
 แป่ว วันแม่ไปกินเอ็มเคเหอะ ฟ้าอยากกิน  กร๊าก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เพิ่งทำขนมให้แม่ทานไปเมื่อวันพุธ (วันเกิดแม่อ่ะค่ะ)

ถึงแม้ว่าจะไม่ถูกปากแม่นิดเดียว (มั้ง) ก็ไม่เป็นไร ดีกว่าไม่ยอมกินอ่ะ

"แปลก ๆ ว่ะเมิง ขนมอะไรวะ"  กร๊าก

ปล. รักแม่นะ
หน้า: [1] 2 3 4