หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการลิงก์ไฟล์ .swf ค่ะ  (อ่าน 9662 ครั้ง)
 ลันล้า

รบกวนหน่อยนะคะ

คือ จะลิงก์ไปไฟล์ .swf ค่ะ

แอบอ้าง
on (press) {
   loadMovieNum("99999.swf",0);
}

แต่อยากจะระบุไปเลยว่า "ต้องการไปและเล่นไฟล์ 99999.swf Scene2"
ต้องเขียนโค้ดยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ลองแบบนี้มั้ยครับ 

on (press) {
   gotoAndPlay("Scene2",1);
}

แล้วที่ ซีน2 ก็สั่ง loadMovie(flash.swf); ไว้

แล้วเวลาลิ้งกลับ ลองใส่  _root.gotoAndPlay("Sceneเมนูหลัก",1);  ดูครับ

จริงๆ ผมไม่เคยใช้ Scene หน่ะครับ
ส่วนใหญ่ ทำเป็น mc เวลาโหลดอะไรมา ก็โหลดเข้า mc เลย เวลาสั่ง ก็แทนตรงScene เป็นชื่อของ mc เลย  ไม่รู้ว่า จะใช้หลักการณ์เดียวกันได้หรือเปล่า 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2008, 18:27 น. โดย จักรี » บันทึกการเข้า

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย

เดี๋ยวลองก่อนนะจ๊ะ
ขอบคุณมากค่ะ

ลันล้า

ฝนที่ตกทางโน้น...ตูก็ร้อนอยู่ทางนี้ : เฟสเค้า
ผมลองทำตามแล้ว มันไม่เล่น scene 2 ครับ ไปทำ scene แรก ยุดี (เหงื่อแตกพลั่ก)
ถ้ากลัวพลาดลองรับจำนวนเฟรม ซีน1+ซีน2 เอาเลยก็ได้ครับ
เช่นซีน1 มี 10 เฟรม ดังนั้นซีน2 ก็คือเฟรม 11 เป็นต้นไป
เราก็บอกมันว่าให้เล่นเฟรม 11 โลด กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เออ จริงแฮะ  กร๊าก 

เออ ถ้าแบบนี้ ลาเบล ก็ใช้ได้เหมือนกันนะซิ  งั้นแนะนำให้ตั้งชื่อที่ลาเบลแล้วสั่งไปที่ลาเบลเลยก็น่าจะได้้นะครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณจักรี+แอนนนนนมากๆ จ้ะ
เจ๊กำลังมั่วแฟลชกับ koko อยู่เนี่ย

แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว แป่ว

|
|
|
|
V

ไม่ได้เลย  ฮือๆ~ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 ส.ค. 2008, 20:20 น. โดย นางฟ้า » บันทึกการเข้า

ลันล้า

รบกวนหน่อยนะคะ

คือ จะลิงก์ไปไฟล์ .swf ค่ะ

แต่อยากจะระบุไปเลยว่า "ต้องการไปและเล่นไฟล์ 99999.swf Scene2"
ต้องเขียนโค้ดยังไงคะ

ขอบคุณค่ะ

ลันล้า

- ยังไงก็โหลดใส่ _level0 อยู่แล้ว งั้นก็ต้องสั่งที่ตัว 99999.swf เองว่าไปที่ Scene 2 เลยอะครับ ลองหรือยังครับ?

- ไม่งั้นแก้ด้วยวิธีว่า ให้ไปเล่นที่เฟรมว่างก่อน แล้วค่อย
โค้ด:
loadMovieNum("99999.swf,1)
จากนั้นก็สั่ง
โค้ด:
_level1.gotoAndPlay(เฟรมที่)

หรือๆๆ
- ให้ไปเล่นที่เฟรมว่างก่อน แล้วค่อย loadMovieNum("99999.swf,1)
จากนั้นก็สร้างตัวแปรมาซักตัวบอกว่า
โค้ด:
var playingOtherMovie = true;

แล้วที่เฟรมแรกของ 99999.swf ก็สั่งเช็คดู

โค้ด:
if(_level0.playingOtherMovie){
   gotoAndPlay("Scene 2", 1);
}

ไหว้
ขอบคุณมากๆ ค่ะ
ขอลองก่อนค่ะ

ยังไม่ได้ครับ ทำยังไงก็ไม่ได้ ลองมาหลายวิธีแล้ว
ไม่ดูเว็บที่ฟารังเขียนไว้ ก็ยังไม่ได้ เขาก็ยังทำไม่ได้
ไครเซียน Flash ตัวจริงช่วยหน่อยคับ ต้องการ โคดด่วนมากกกกก

ง่ะ แล้วเป็นอะไรครับ

หน้า: [1]