หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทีครับ เกี่ยวกับNavigator  (อ่าน 2947 ครั้ง)
หวัดดีครับ ผมชื่อ T นะครับ

ผมติดตามกระทู้นี้มาได้ซักระยะนึงแล้วครับผม

พอดีผมมีเรื่อง รบกวนท่านที่จะพอทราบการทำปุ่ม Navigator

คือ ที่ออกแบบไว้มันไม่สวยอะครับ ใช้สริ๊ปทำอะครับ 

ใครที่พอจะทำให้สวยๆ ด้วย แฟลชได้ รบกวนช่วยทีนะครับ

ไฟล์ผมแนบมาให้กับlink แล้วนะครับ  มีสองส่วน ส่วนแรกของ Admin ส่วนที่สอง Student มันต่างกัน นะครับ

ลองดูครับ แล้วจะ get เองครับ

http://www.gpatch.net/ranji/Work/nat/index_user.rar

รบกวนด้วยครับผม  หรือมีข้อเสนอแนะยังไงก็บอกได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

แนะนำให้ลองทำเองครับ  ติดตรงไหนค่อยถามนะครับ เดี๋ยวจะค่อยๆ ช่วยแนะนำ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ขอบคุณมากครับ

แล้วจะเริ่มยังไงดีละ...  ทำนองที่ว่าทำปุ่ม แล้วพอ เลื่อนเม้าล์ไปวางด้านบนแล้วมีรายการ ขยายออกมาให้เลือกอีกสามสี่อัน

แล้วก็ กดให้มัน click  link ตรงไหนหรอครับต้องทำยังไง หรือถ้ามีกระทู้ที่สอนทำเป็นแนวทาง

ช่วยโพสชี้แนะผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ  ที่ช่วยเหลือครับผม
เอ๊ะ ใช่คนที่ผมตอบทาง จมล.หรือเปล่าครับ

* ถ้าไม่ใช่เดี๋ยวตอบใหม่ ตรงนี้เลยละกันครับ

สร้าง mc   และตั้งชื่อ   แล้วดับเบิ้ลคลิกเข้าไปทำแอนิเมท ข้างในครับ อยากให้มันเป็นอย่างไร ก็ไปทำนั้นนั้นได้เลยครับ

สมมติต้องการให้กล่องสี่เหลี่ยมขยายออกหลังจากเอาเมาส์ไปโอเวอร์ที่ปุ่ม
และต้องการให้กล่องสี่เหลี่ยมหดกลับที่เดิมเมือเอาเมาส์ออกจากปุ่ม 
วิธีทำก็ทำแอนิเมทกล่องสี่เหลี่ยมขยายออกสมมติจากเฟรมที่ 1- เฟรมที่ 10 พอถึงเฟมที่ 10 ก็สั่ง stop();
และที่เฟรม11 ถึง 20  ก็ทำแอนิเมทให้กล่องสี่เหลี่ยมมันหดกลับที่เดิม 

แล้วที่ปุ่มก็ ใส่โค้ด

on(rollOver){
 ชื่อMc.gotoAndPlay(1)
}
on(rollOut){
 ชื่อMc.gotoAndPlay(11)
}

ประมาณนี้ครับ  ลองดู

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ลองดูที่นี่ครับ http://www.thaiflashdev.com/board/index.php?showtopic=1303

ข้อเสียคือ
1. รูปหาย, ไฟล์ตัวอย่างหาย
2. ภาษาวิบัติ
เมื่อก่อนผมยังติดนะครับ (เมื่อ 3-4 ปีก่อน)
พอจะแก้ไข ก็แก้ไม่ได้ซะแล้ว ขออภัยด้วยครับ ฮือๆ~

หน้า: [1]