หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 19

ผู้เขียน หัวข้อ: ฝึกถ่ายรูปประจำเดือนสิงหาคม 2551  (อ่าน 99072 ครั้ง)
 ฮี่ๆ ชอบโจทย์ ตีได้หลายความหมายดี

ไม่ใหม่นะงี้
ใหม่ในความหมายคือ การถ่ายภาพ หลัง จากการตั้งโจทย์
เริ่มนับตั้งแต่ เวลาที่โจทย์ถูกตั้งขึ้น
เร็วไปสองวิ ก็ถือว่าผิดกติกา กฏข้อนี้สำคัญที่สุดเลย  หมีโหด~
นานๆจริงจังนะเนี่ย  กร๊าก

โจทย์เดือนนี้น่าสนใจมากเลย   เจ๋ง
ชอบอะไรแนวๆนี้ หรือ ถนัดแนวนี้ก็ไม่รู้
มันทำให้ต้องมองสิ่งของเล็กน้อยทั่วไป
ทั้งที่มันไม่เคยสำคัญมาก่อน ไม่แม้แต่จะแล
แพทเทิร์นเปลี่ยนชีวิต หวังว่าตรงข้ามจะเสริมแนวคิดและมุมมองใหม่ๆ

หรือตัวเองไม่ค่อยถนัดกับมนุษย์เท่าไหร่ก็ไม่รู้ ฮือๆ~
เลยชอบถ่ายสิ่งของ ชอบถ่ายสิ่งแวดล้อม
ชอบถ่ายเป็นที่เป็นทาง
แต่ไม่ชอบถ่ายตอนตีสองเหมือนแอน แหยะ

ถ้างั้นต้องบอกว่า เห็นโจทย์แล้วไปถ่ายดีกว่าค่ะ

เพราะภาพนี้ เค้าถ่ายหลังโจทย์ตั้งแล้ว แต่ว่ายังไม่เห็นโจทย์

ไม่แน่ใจว่าจะใช่ความหมายนี้รึเปล่า ? ยังไงก็ชี้แนะด้วยนะคะ

เพราะยังไม่ค่อยชินกับบอร์ดนี้ซักเท่าไหร่  ยิ้มน่ารัก  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ  ไหว้

TT^TT ,, เปิดพจนานุกรมทีสิ !! คำว่า "อนาคต" คืออะไร ?
ธรรมเนียมง่ายๆ บอกไว้หมดแล้ว

1.
เมื่ออ่านโจทย์ประจำเดือนแล้ว อยากให้ตั้งใจถ่ายให้ออกมาได้ตามโจทย์
ไม่ใช่การเผอิญมีภาพนี้เก็บไว้อยู่แล้ว หรือเผอิญถ่ายมาแล้วเอามาแปะ เพราะเห็นว่ามันเข้ากับโจทย์

ที่ตั้งกติกาไว้แบบนั้น ก็เพื่อให้ "เห็นโจทย์แล้วไปถ่าย"
ด้วยความตั้งใจจะเอามาพิสูจน์ฝีมือในการตีความโจทย์
และสื่อสารออกมาด้วยภาพถ่ายน่ะครับ
ดังนั้นก็ไม่แน่เสมอไปว่าถ่ายทีหลังโจทย์แล้วจะใช้ได้
เพราะถ้าแค่หยิบภาพที่เผอิญไปถ่ายมาแล้วดูว่า "เอ๊ะ มันเข้ากับโจทย์นี่หว่า"
แบบนี้ก็ถือว่าไม่ซื่อสัตย์กะตัวเองและกับโจทย์แล้ว

ไม่ยากหรอก พยายามเข้านะครับ เจ๋ง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถ้าพูดไม่ถูก  หรือไม่เหมาะสมขอโทษนะครับ  ไหว้

ผมว่าแค่บอกว่าถ่ายรูปตามโจทย์ และเป็นรูปที่ถ่ายใหม่
ปัญญาชนทั่วไปน่าจะเข้าใจแล้วนะครับ
นอกเสียจากว่าพยายามเล่นกับช่องโหว่ของคำ
เพื่อให้ภาพนั้นๆ ผ่านเงื่อนไข หรือช่องโหว่ของโจทย์

ไม่ใช่ร่างรัฐธรรมนูญ ไม่ต้องละเอียดเจาะจงมากก็ได้มั้งครับ
  ไหว้

ตรงไหนไม่ดี ยักษ์ หรือจอมพลัง แก้ไข หรือลบ เลยนะครับ  เอือม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ส.ค. 2008, 21:47 น. โดย EM"M" Corp.- » บันทึกการเข้า

พูดถูก แต่คนอ่านอ่านแล้วตงิดใจแน่ครับ กร๊าก
เราเล่นกันสนุกๆ แต่ก็จริงจังอยู่ในที
แต่อย่าให้ถึงกับอ่านแล้วเคืองกันดีกว่าเนอะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอ้า นี่จริงจังกันอยู่เหรอคะ  หมีโหด~  แหยะ

ไหว้

Las Noches Rubicundior
ให้เลือกเอาว่าจะถ่ายรูปตามโจทย์ หรือว่าจะโพสต์รูปตามโจทย์  ดันจู๋ตัวเอง http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,11564.0.html  กร๊าก

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ให้เลือกเอาว่าจะถ่ายรูปตามโจทย์ หรือว่าจะโพสต์รูปตามโจทย์  ดันจู๋ตัวเอง http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,11564.0.html  กร๊าก

ทำไมไม่แบ่งจู๋เป็นรายเดือนล่ะครับ  งง

ไม่ละครับ เยอะแล้ว  กร๊าก   พอดี จู๋โพสต์รูปตามโจทย์มันไม่ได้ฝึกอะไร  แต่ถ้าถ่ายรูปตามโจทย์เนี่ยมันได้ฝึกแน่ๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ต้องขอบคุณพี่ๆทุกคนที่แนะนำนะคะ

ที่จริงไม่ได้มีเจตนาจะเล่นคำหรืออะไรทั้งนั้น

แต่แค่ ไม่เข้าใจอะไรบางอย่าง ซึ่ง พี่ๆทุกคนก็มาตอบคำถามให้แล้ว

คือเค้าเป็นคนที่เข้าใจอะไรยากไปหน่อย แต่ขอย้ำนะคะว่าอ่านกติกาแล้ว!

"แค่บอกว่าถ่ายรูปตามโจทย์ และเป็นรูปที่ถ่ายใหม่
ปัญญาชนทั่วไปน่าจะเข้าใจแล้วนะครับ"
คำนี้ถือว่าแรงสำหรับเค้ามาก แต่ไม่เป็นไรค่ะ แต่เพราะว่าไม่เข้าใจจริงๆ
หรือเค้าอาจจะเป็นเพราะเค้าไม่ใช่ปัญญาชนอย่างคนทั่วไป

ต้องขอโทษอีกครั้งที่ทำให้ทุกคนวุ่นวาย

สงสัยเค้าคงจะไม่เหมาะกับบอร์ดนี้มั้งคะ

ไหว้ ต้องขอบคุณ และ ขอโทษอีกครั้ง ทุกคำที่พิมพ์ไป ไม่ได้มีเจตนาจะกระทบ

กระเทียบใครทั้งนั้น ขอให้เข้าใจไว้ ณ ที่นี้ด้วยค่ะ  ยิ้มน่ารัก

TT^TT ,, เปิดพจนานุกรมทีสิ !! คำว่า "อนาคต" คืออะไร ?
งุมงุม

ใจเย็นๆ ครับ เหมาะไม่เหมาะ อย่าเพิ่งไปตัดสินเลย
เรื่องแค่นี้เอง อย่าทำให้เราต้องเป็นคนที่หนีปัญหา
ถ้าหนีก็ต้องหนีตลอดไป เผชิญหน้า และแก้ไขปรับปรุงมันซะนะจ้ะ

ไม่ต้องขอโทษครับ  ฮิ้ววว
ไม่ได้มีเจตนาว่ากล่าวอะไรขนาดนั้น  ไม่ล่ะ
ผมไม่เคยส่งรูปเลยซิแย่กว่า  เอือม

แต่เดือนนี้ส่งแน่ๆ ครับ  ชิ

งุมงุม

ใจเย็นๆ ครับ เหมาะไม่เหมาะ อย่าเพิ่งไปตัดสินเลย
เรื่องแค่นี้เอง อย่าทำให้เราต้องเป็นคนที่หนีปัญหา
ถ้าหนีก็ต้องหนีตลอดไป เผชิญหน้า และแก้ไขปรับปรุงมันซะนะจ้ะ

ที่เค้าบอกไป ไม่ใช่ว่าคิดจะหนีปัญหา

แต่แค่คิดว่า เค้าคงไม่เหมาะกับที่นี่จริงๆ

เพราะเค้าคิดว่า ที่นี่เป็นที่นึงที่รวมคนเก่งๆเข้าด้วยกันเยอะแยะ

แต่...เค้าที่มาเพราะความพยายามมากกว่า พยายามที่จะสร้างงานออกมา

เพื่อ รอคำชี้แนะ และติงานที่เค้าทำ

พี่แน็กเป็นคนแนะนำเว็บบอร์ดนี้ให้รู้จัก เพราะเค้าบอกว่าสังคมที่นี่ดีมาก

เค้าก็เห็นด้วยกับพี่แน็กเมื่อเข้ามาในนี้จริงๆ และรู้สึกว่าทุกคนอยู่กันแบบเป็นระเบียบ

ที่พูดมาคือไม่ได้ตั้งใจจะว่าอะไรใคร แต่แค่เป็นความรู้สึกจากตัวเค้าเองมากกว่า

หลายครั้งแล้วที่เค้าอยากจะพูด แต่ก็ไม่มีโอกาส

ถ้าเกิดพี่ๆเห็นว่าที่เค้าพิมพ์ไปไม่เหมาะสม ก็ต้องขอโทษด้วย

แล้วก็ต้องขอโทษอีกครั้ง ที่จะบอกว่า คำว่าขอโทษมันติดตัวเค้ามาตั้งแต่เกิด

มันคงจะเป็นสันดานไปแล้ว เพราะว่าทำอะไรเค้า ก็มีแต่คำว่า "ขอโทษ"   เศร้า

ดีแล้วครับ คุยกันเยอะๆ จะได้รู้จักกัน
ดีกว่าแปะงานอย่างเดียว รับคำติชมแล้วก็ไป เจ๋ง

โอ้ว บรรยากาศช่างเข้ากับภาพนี้จริงๆ
(ทำเป็นพูดจะได้ดึงเข้ามาสู่การโพสต์ภาพซะที)

ชื่อภาพ หยินชนะหยาง
ถ่ายวันนี้ที่ร้านกุ้งเป็น ก่อนฝนตก 2-3 นาที

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 19