หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: คีย์บอร์ดเลย์เอาท์ ไม่สนับสนุน ot คร  (อ่าน 3798 ครั้ง)
ขอรบกวนอีกหนึดครับ คือผมทำคีย์บอร์ดเลย์เอาท์ จากโปรแกรม Microsoft keyboard kayout creator ครับ ปรากฏว่า มันไม่ได้สนับสนุน โอเพ่นไทป์ครับ ฟอนต์ภาษาผมมีมากกว่าภาษาไทยครับ ใส่ในคีบอร์ดไม่หมด เลยต้องเขียนแบบโอเพ่นไทป์ครับ เช่น ต้องการคำว่า กัก ในภาษาผม ต้องเอา กไก่ มาอยู่ข้างล่าง กไก่ ตัวแรก จึงต้องใช้แบบพิเศษครับ คือ กฏคีย์พิเศษตัวที่เรากำหนด ให้มาอยู่ด้านด้านโดยอัตโนมัติครับ เมื่อจับลงในคีย์บอร์ดเลย์เอาท์ กลับไม่เด้งเหมือนที่เรา เขียนแล้วทดสอบในฟอนต์แลปครับ แม้ในฟอนต์ไทยที่มีโอเพ่นไทป์อยู่แล้ว เมื่องจับมาใส่ในคีย์บอร์ดเลย์เอาท์ตัวใหม่ เมื่อนำมาใช้งาน ตัวโอเพ่นไทป์ไม่มาด้วย สระยังลอยเหมือนพิมพ์ใน photoshop ครับ ขอคำขี้แนะด้วยครับ
อีอย่างเหมื่อผมทำคีย์บอร์ดเลย์เอาท์ของผมเสร็จแล้ว ทำไมใช้ใน photoshop ไม่ได้ จะออกมาเป็นตัวสิ่เหลี่ยม บางครั้งเป็นกรอบแล้วมีเครื่องหมายถามข้างในครับ แต่ใน MS ได้ดีอยู่ครับ อยากรู้จริงๆครับ ช่วยผมหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
ลองดูตัวอย่างจากฟอนต์นี้ครับ
http://art-culture.chiangmai.ac.th/fontlanna/

แต่ของไทยเขินนี่ผมไม่ทราบครับ คิดว่าอาจจะต้องออกแบบ keyboard layout ขึ้นมาใหม่ครับ แนะนำว่าถ้าจะทำเป็นฟอนต์ภาษาอื่น อย่าใช้ เทมเพลตนายพลเลยครับ มันจะงงเองเปล่าๆ เขียนขึ้นใหม่เอง น่าจะใช้เวลาน้อยกว่า
สร้างเทมเพลตใหม่ ทำอย่างไรครับ ทีเหมือนของนายพลเทมเพลดน่ะครับ ให้ได้ทั้ง ms และ adobe ครับ ผมจะทำให้กับ ภาษาไทเขินครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องทำคีย์บร์อดเลย์เอาท์เท่าไหร่ แต่ที่ทำมันก็ใช้ได้ครับ แต่ได้ใน ms เท่านั้นครับใน adobe  ไม่ออก ออกมาเป็นตัวสี่เหลี่ยมครับ ผมมึนจริงๆครับ ช่วยด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ไม่ล่ะ
สร้างเทมเพลตใหม่ ทำอย่างไรครับ ทีเหมือนของนายพลเทมเพลดน่ะครับ ให้ได้ทั้ง ms และ adobe ครับ ผมจะทำให้กับ ภาษาไทเขินครับ
ผมไม่ค่อยรู้เรื่องทำคีย์บร์อดเลย์เอาท์เท่าไหร่ แต่ที่ทำมันก็ใช้ได้ครับ แต่ได้ใน ms เท่านั้นครับใน adobe  ไม่ออก ออกมาเป็นตัวสี่เหลี่ยมครับ ผมมึนจริงๆครับ ช่วยด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ ไม่ล่ะ

จริงๆ แล้ว adobe ก็ใช้ unicode ได้นะครับ แต่ต้องใช้กับ CS2 ขึ้นไป จึงจะไม่มีปัญหาครับ ผมคิดว่า adobe ที่คุณพูดถึง คงหมายถึง adobe รุ่นเก่าๆ เช่น photoshop 4 -7 และ cs นะครับ แนะนำให้อัพเกรดเป็น cs2 ปัญหาก็จะหมดไปในบัดดลครับ

ส่วนเทมเพลตใหม่นี่ จริงๆ เราไม่ต้องมีเทมเพลตก็ได้ ผมก็ไม่เคยสร้างฟอนต์จากเทมเพลตเลย เพราะฟอนต์แต่ละตัวบุคลิกมันต่างกัน ผมสร้างใหม่จาก 0 ทั้งสิ้น ดังนั้น ถ้าคุณจะสร้างฟอนต์ใหม่จาก 0 โดยไม่ต้องใช้เทมเพลต คุณก็สามารถทำได้เช่นกัน แค่กดเมนู file และ New เท่านั้นเอง
ขอบคุณครับ
เรือง คีย์บร์ดเลย์เอาท์ครับ ผมโหลด Keyboard Layout Creater 1.4 มาใช้ครับ ก็ทำได้ครับ แต่ว่าม้นไม่สนุบสนุน โอเพ่นไทป์ครับ ผมลองดู ในภาไทยแล้วครับ ที่เขาเขียนโอเพ่นไทป์แล้วครับ นำมาทำเลย์เอาท์ใหม่ ปรากฏว่า สระลอยครับ ไม่เด้งเหมือนเดิมเลยครับ ขอความเห็นหน่อยครับ 
ถามหน่อยครับ ไม่รู้ตั้งคำถามห้องนีหรือเปล่า คือ ผมทำฟอนต์ใด้ฟอนต์แลป ครับ และผมก็ตั้งความสูงของสระอิ + ไม่ เอก ไม้ โทแล้วครับ แต่ เวลา เจน มาทำไม่บรรทัดมันยังแคบเหมือนเดิมครับ คือ สระมันตัดหายไปครับ ทั้งๆที่ก็ตั้งตามที่ลุงผลบอกแล้วครับ ช่วยตอบหน่อย ข้องใจมาก
หน้า: [1]