หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เอา FontForge ออกไม่เป็นครับ (Mac)  (อ่าน 3405 ครั้ง)
หลังจากที่ได้อ่านกระทู้ของที่นี่แล้วพบว่าโปรแกรม FontForge เป็นโปรแกรมสร้างฟ้อนท์ฟรี  ลันล้า และพี่ ๆ ที่นี่ก็แนะนำเอาไว้ กระผมก็เลยลองโหลดมาลงดู ปรากฏว่าลงสำเร็จแล้วเปิดใช้ไม่ได้  โห คือไม่สามารถ run X11 ขึ้นมาได้ก็เลยใช้โปรแกรม FontForge ไม่ได้  เศร้า ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าเพราะอะไร (โหลด X11 มาลงใหม่ก็ลงไม่ได้เพราะมันบอกว่าของเดิมเวอร์ชั่นใหม่อยู่แล้ว งงเลย, leo 10.5.4)  ฮือๆ~

ก็ไม่เป็นไรครับ  ฮือๆ~ ใช้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ประเด็นมันอยู่ที่ว่า ผมไม่รู้จะเอาโปรแกรม FontForge ออกไปจากเครื่องผมยังไง ได้ลองเข้าไปยังเว็บผู้พัฒนาแล้วก็พบว่าไม่มีคำอธิบายอะไรไว้เลย http://fontforge.sourceforge.net/uninstall.html ให้ code มาหลายบรรทัดแต่ผมไม่รู้วิธีการจัดการ code เหล่านี้ว่าต้องทำอย่างไร ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมพิวเตอร์มากนักครับผม  ไหว้

ดังนั้นกระผมจึงขอรบกวนผู้รู้ช่วยชี้แนะวิธีการเอาโปรแกรมนี้ออกจากเครื่องผมด้วยครับ ขอบพระคุณมาก ๆ ครับ  กรี๊ดดดดด
ไม่ยากครับ เปิด Terminal ขึ้นมาแล้ว พิมพ์ตามนี้ (ถ้าไม่อยากพิมพ์ก็ ก็อบไปแปะเลยครับ)

$ sudo rm -rf /usr/local/bin/{fontforge,sfddiff,fontimage,fontlint} \
/usr/local/lib/{libgdraw,libgunicode,libuninameslist}* \
/usr/local/lib/pkgconfig/fontforge.pc \
/usr/local/man/man1/{fontforge,sfddiff}.1 \
/usr/local/share/doc/fontforge \
/usr/local/share/locale/*/LC_MESSAGES/FontForge.mo [enter]
password: ใส่พาสเวิร์ดของคุณ [enter]

แค่นี้ครับ
หน้า: [1]