หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ทำฟอนต์ให้ใช้ได้ทั้ง word และ photoshop ทำอย  (อ่าน 5943 ครั้ง)
ผมสร้างฟอนต์ภาษาไทเขินตามยูนิโค๊ดไทเขินครับ แล้วไปดาวน์ไปดาวโหลด คีย์บร์อดเลย์เอาท์ มาทำครับ ก็พิมพ์ได้ใน word ครับ แต่ใน photoshop ทำไมพิมพ์ไม่ได้ ครับ ผมเห็นฟอนต์ไทย จะมีสองช่อง เช่น ก ไก่ จะมีสองตัว ตัวข้างบน เมื่อดูยูนิโค๊ดแล้ว เห็นมียูนิโค๊ดสองตัว ในชื่อฟอนต์เดียวกันครับ จะเกี่ยวกันหรือเปล่า ขอให้ผู้รู้ชี้แจงหน่อยครับ อยากทำเป็นจริงๆ จะได้เผยแผ่ต่อไปครับ
ดาวโหลด นายพล เทมเพลต ได้เลยครับ
อยู่ที่หน้า download ฟอนต์

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมลองทำแล้วครับ คือ ภาษาไทยเขินมียูนิโค๊ดอยู่แล้วครับ อยากทำใหม่ครับ ให้เป็นของตัวเองเลยครับ การที่จะทำฟอนต์ให้ใช้ได้ใน
photoshop ต้องทำอย่างไรครับ ผมโหลด คีย์บอร์ดเครียร์เตอร์มาแล้วครับ ทำไมไม่สนับสนุนโอเพ่นไทป์ครับ ไม่เข้าใจเลย กรุณาชี้แจงหน่อยครับ
(รู้สึกคุณแสงจะตั้งผิดห้องบ่อยๆ)

อาจจะเป็นที่การหยอด Glyph ลงไปในช่องตารางก็ได้
คือพอเปิดโปรแกรมขึ้นมาปั๊บ จะต้อง View ในโหมด Glyph Index ก่อนนะครับ
(รายละเอียดเพิ่มเติม ลองอ่านในวิธีทำฟอนต์จ้ะ)

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]