หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเก่งฟิสิกส์บ้าง  (อ่าน 13814 ครั้ง)
พี่สาวก F0nt  ที่เก่งฟิสิกส์ช่วยบอกเทคนิคให้หน่อยนะ

ให้ดีมีโจทย์มาให้หน่อยก็ดี เนอะ ขอบคุณมากมายจากใจ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28 ก.ค. 2008, 16:58 น. โดย :: เดีย ^^ Love ๆ :: » บันทึกการเข้า
เคล็ดลับคือ

ทำโจทย์เยอะๆครับ (ฝืนใจหน่อยนึง)

อยากได้มั๊ยล่ะโจทย์อ่ะ

ตามนี้เลยครับ

บทนำ
การเคลื่อนที่
กฏการเคลื่อนที่
การเคลื่อนที่แบบต่างๆ
งานและพลังงาน
โมเมนตัม
การเคลื่อนที่แบบหมุน
สภาพสมดุล&ยืดหยุ่น
ของไหล
ความร้อน
คลื่นกล
เสียง
แสง
ทัศนอุปกรณ์
ไฟฟ้าสถิตย์
ไฟฟ้าแม่เหล็ก
ไฟฟ้าแม่เหล็ก2
คลื่นแม่เหล็กไฟฟ้า
ฟิสิกส์อะตอม
ฟิสิกส์นิวเคลียร์

มันเฉลยไม่ละเอียด

แต่ก็ดีแล้ว พยายามทำให้ได้ครับ อย่าเป็นคนที่พอเห็นว่าทำไม่ได้แล้วไม่พยายาม

ทำไม่ได้ก็พยายามทำจนได้ ไม่ได้จริงๆ จนปัญญาค่อยให้คนที่รู้สอนว่าข้อนี้ทำยังไง

ถ้าเราไม่หัดวิเคราะห์โจทย์ยากๆเอง เราจะทำข้อสอบไม่ได้นะครับ

ป.ล. ถ้าไม่ได้ เอาโจทย์มาถามพี่ๆแถวนี้ไม่แน่อาจได้คำตอบ แต่ก็อย่าลืม ต้องพยายามดูก่อน

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ตกลงศิลปะหรือฟิสิกส์  กรี๊ดดดดด
 :08:การบ้านเหมือนกันเลย

ขอบคุณพี่เอิร์ธค่ะสำหรับโจทย์  กรี๊ดดดดด

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
จริงๆ แล้วข้อสอบฟิสิกส์ส่วนใหญ่ จะเป็นการคำนวนมากกว่าทฤษฎี

ดังนั้นถ้าอยากสอบผ่าน ทำโจทย์การคำนวนเยอะๆ หน่อยครับ

ถ้าข้อไหนเราทำครั้งเดียว แล้วได้เลย หลังจากนั้นไม่ต้องไปสนใจมันมากครับ

เหมือนทำได้แล้ว ไปสนใจข้อที่เราทำไม่ค่อยได้ ไปหาข้อที่มีแนวคล้ายๆ กันมาหัดทำ

แต่นี่หลักการทำข้อสอบนะครับ ไม่ใช่หลักการเรียน  หมีโหด~

ศิืลปะไม่มีถูก ไม่มีผิดครับ

(มีแต่ได้คะแนนมาก - คะแนนน้อย)
จินตนาการฟิสิกส์ให้เป็นรูปภาพครับ  ฮิ้ววว

ตัวคนเดียว :]
ฟิสิกส์เวลาทำโจทย์ระดับ ม.ปลาย ให้เริ่มจากคำถามสุดท้ายครับ
นึกถึงสิ่งที่โจทย์ถามแล้วตีความออกมาว่าจะต้องใช้สูตรอะไรมาคำนวน ( มีสูตรหลักไม่กี่สูตรหรอก ในแต่ละเรื่อง )

แล้วตั้งสูตรสุดท้ายที่เราจะเอาไว้หาคำตอบไว้  ลันล้า

ตัวแปรไหนไม่รู้ เก็บไว้ก่อน ติดไว้หลายตัวแปรก็อย่าเพิ่งตกใจ  (เหงื่อแตกพลั่ก) ไม่ล่ะ

ในโจทย์จะมีการให้ข้อมูลมา แต่แน่นอนว่าให้มาไม่ครบ ก็เป็นขั้นตอนต่อไปที่จะต้องคิดว่า
จะหาข้อมูลมาจากไหน โดยโจทย์อาจจะให้มาอ้อมๆ นั่นคือความยาก และสนุกของฟิสิกส์
เช่น ต้องการหา ความเร่งมาใช้ในสูตร รู้ความเร็วเริ่มต้น รู้ความเร็วปลาย
ก็ไปหา a มาจาก (v-u)/t ประมาณนี้ . . .   ไหว้

จะทำฟิสิกส์พอดูโจทย์แล้วก็วาดรูปก่อนครับ
เขียนข้อมูลที่เรารู้มากที่สุด หรือไม่ก็แปลความหมายจากโจทย์ แล้วก็มายำสูตร

ฟังดูง่ายมาก แต่แมคเพิ่งสอบมิดเทอมไป สอบแล้วยากมากเลย ตกแน่ๆ (เหงื่อแตกพลั่ก)
ผมนี่เซียนฟิสิกส์เลยนะเมื่อก่อน สัมผัสนอกสัมผัสในนี่ เป๊ะๆ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เซียนฟิสิกส์หรือใครก็ได้ ช่วยแก้หัวข้อกระจู๋หน่อยได้มั้ยครับ  อี๋~
เรื่องฟิสิกส์ช่วยไม่ได้เพราะเรียนสายศิลป์ภาษา  กร๊าก

ส่วนเรื่องศิลปะ... ลองศึกษาเกี่ยวกับวงจรสีและองค์ประกอบศิลป์เยอะๆ
(ยังไงลองเปิดดูงานที่สวยๆเป็นแนวทางก็ได้ แต่ไม่ใช่ไปลอกนะจ๊ะ)
หัดเลือกสีให้ถูก วางให้เหมาะ แล้วก็ตั้งใจทำ งานเราก็ออกมาสวยแล้วจ๊ะ

ยิ้มน่ารัก

อันบัน ♥
ผมนี่เซียนฟิสิกส์เลยนะเมื่อก่อน สัมผัสนอกสัมผัสในนี่ เป๊ะๆ

ไม่มีใครสนใจมุกพี่จักรีเลย  โวย

ตัวคนเดียว :]
 กร๊าก

เรื่องฟิสิกส์ช่วยไม่ได้เพราะเรียนสายศิลป์ภาษา  กร๊าก
เรียนสายวิทย์ก็ช่วยไม่ได้นะอร  ฮือๆ~
เกลียดฟิสิกส์เข้าไส้เลย เอนท์ติดวิศวะด้วยคะแนนฟิสิกส 35 คะแนนมั้ง โชคดีที่เรียนวิศวคอมไม่ต้องใช้

ไม่มีใครสนใจมุกพี่จักรีเลย  โวย
ฮือๆ~ ขอบคุณจ้ะ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: [1] 2 3