หน้า: 1 [2] 3

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยทำแบบสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 37380 ครั้ง)
ขอบคุณ พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกคนชาวf0nt.comมากๆครับ

ซึ้งจริงๆ กรี๊ดดดดด

บุญคุณต้องทดแทน หนี้แค้นต้องชำระ จะตาม+ให้ทุกคนเลยครับ

หลังจากนี้ใครมีปัญหาอะไรจะช่วยเต็มที่เลยครับ (ยกเว้นเรื่องเงินนะครับ เพราะผมเองก็ไม่ค่อยมี)

(วันนี้ไปคุยกับ อ.มาแล้วครับเค้าบอกว่าลองเอาไปทำอีกชุดสำหรับคนพิการดู รอจม.ของทางมหาลัยเพื่อเข้าที่
สมาคมคนหูหนวกแห่งประเทศไทยอยู่ครับ เพื่อไปคุยกับผู้พิการจริงเลย ต้องรอล่ามแปลภาษาว่างอีก)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 2008, 19:01 น. โดย กู้ชาติ » บันทึกการเข้า

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
นอกจากภาษามือแล้ว จริง ๆ ตูนอยากอ่านอักษรเบลล์นะ

อยากอ่านเป็น อันนี้จริงจังมาก

ภาษาเบลล์นี่อ่านยากกว่าอีก

หรื่อว่าเพราะเราสายตาปรกติรึเปล่าไม่รู้
เพราะเห็นส่วนมากบอกว่าคนตาบอดมักจะมีสัมผัสทั้ง5ดีกว่าคนปรกติ
รวมถึงสัมผัสที่6ด้วยรึเปล่าไม่รู้

"...ถ้าสายตาเราชินกับในที่มืดแล้ว คงยากที่จะเพ่งมองโลกภายนอกได้..."
คือ ด้วยความที่เรามีหนังสืออ่านเล่นเยอะ แล้วชอบอ่าน
หนังสือดี ๆ บางเล่ม อ่านแล้วรู้สึกว่า คนตาบอดเค้าจะมีหนังสือพวกนี้อ่านเยอะไหม

เชื่อว่าที่ห้องสมุดเค้าคงมีหนังสือให้อ่านแหละ
แต่หนังสืออ่านเล่น ที่ตีพิมพ์ใหม่ ๆ หนังสือออกใหม่พวกนี้
เค้าจะมีอ่านเล่นบ้างไหม ? หรือมีแต่หนังสือเรียนซะมากกว่าที่เป็นอักษรเบลล์

ตูนคิดอยากจะเรียนรู้ภาษาเบลล์ แล้วได้พิมพ์ ถ่ายทอดหนังสือ
ที่เราชอบอ่าน ให้เป็นหนังสือที่เป็นอักษรเบลล์
คล้าย ๆ กับที่อ่านออกเสียงอัดเทปให้คนตาบอดฟังอย่างนั้นแหละ

แต่ตูนชื่อว่าการที่เค้าได้สัมผัสทีละตัวอักษรเอง อ่านเอง
ใช้จินตนาการของตัวเองอ่านไปเรื่อย ๆ มันต่างกับการฟังเสียงคนเล่านะ
คือดีไปคนละอย่าง แต่เรารู้สึกอยากเรียนรู้ อยากพิมพ์อักษรเบลล์เป็น
อยากทำหนังสืออักษรเบลล์ ให้คนตาบอดได้อ่าน  อืมมมมห์

ห้องสมุดเสียงค่ะ
เคยสนใจจะเป็นอาสาสมัครนานแล้ว แต่ไม่ได้ทำจริงจัง พอดีอ่านที่ตูนกับเบิร์ดคุยกันข้างบนทำให้นึกออก
เลยไปค้นมา..

_http://www.carefor.org/content/view/1495/158/

เดี๋ยวลองโทร.ไปดีกว่า.. เสียงเราจะเซ็กซี่พอใช้ได้ไหมนะ  เกย์แอบ

ตูนเป็นคนพูดเร็วมาก เวลาอ่านอะไรก็จะอ่านเร็ว
ไม่เหมาะจริง ๆ ที่จะไปอ่านแบบนี้
ขนาดแฟนขอให้อ่านหนังสือให้ฟัง ยังทำไม่ได้ดีสักทีเดียว
เพราะอ่านเร็ว ๆ ถ้าจะให้ออกเสียงออกมานี่ก็ไม่ถนัด

แต่เป็นคนพิมพ์เร็ว เลยคิดที่จะลองศึกษาเรื่องอักษรเบลล์
แล้วพิมพ์เป็นหนังสือ ส่งเข้าห้องสมุดคนตาบอด

ถ้าพี่แอ้จะติดต่อกับทางห้องสมุด รบกวนถามเรื่องนี้หน่อยนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้มน่ารัก

เค้ามีโครงการนะตูน
ที่หาดใหญ่เค้าเคยมาเปิดให้ช่วยพิมพ์
จอยกับเดือนยังไปพิมพ์เลย แต่ที่เห็นส่วนใหญ่เป็นตำราเรียน
ถ้าเป็นแบบพิมพ์คงต้องไปทำที่ที่เขากำหนดแน่เลยเนาะ..
เพราะว่ามันต้องมีเครื่องพิมพ์ใช่ไหมคะ.. (หรือว่าส่งไฟล์คอมพ์ได้)
ถ้าแอ้เจอจะเอาข่าวมาบอกแล้วกันค่ะ..  ยิ้มน่ารัก

เอ้อ.. แล้วเวลาพิมพ์ เราจะรู้ได้ไงว่าพิมพ์ผิดรึเปล่าเนี่ย..

เค้าให้พิมพ์ลงword ธรรมดาเนี่ยแหละ
แล้วเค้าไปต่อพิมพ์ออกเป็นเบล (ไม่ค่อยแน่ใจกระบวนการตรงนี้เหมือนกัน)
ส่วนเรื่องตรวจสอบก็มีคนพรูฟอีกที
 กรี๊ดดดดด จริงเหรอเจ๊จอย เล่าให้ฟังหน่อยสิ
เราต้องอ่านอักษรเบลล์ออกหรือเปล่า ?
หรือว่าเวลาพิมพ์เหมือนเราพิมพ์ดีดธรรมดา
แล้วมันจะออกมาเป็นภาษาเบลล์

เจ๊จอยพอมีข้อมูลไหม ? อยากรู้มาก ๆ เลย
ขอบคุณนะคะ  อ๊าง~

(( โดนตัดหน้า 2 รอบ เจ๊จอยตอบเรียบร้อยแล้ว  ไหว้ ))

อย่างนี้ก็ทำที่บ้านได้สิ  อืมมมมห์

เราไม่ต้องอ่านอักษรเบรลล์เลยครับ

เขามีโปรแกรมแปลงให้เป็นเบรลล์อยู่แล้ว

o o
o o    =    1 ตัวอักษรเบรลล์
o o   

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ขอบคุณทุกคนค่ะ เดี๋ยวจะลองหา ๆ ข้อมูลดูดีกว่า

- อาุยุ : 26-33 ปี

- ระดับการศึกษา : ปริญญาตรี

- อาชีพ : พนักงานบริษัท

- สถานะภาพ : โสด

1. ท่านเคยสื่อสารกับคนหูหนวกเป็นไบ้หรอไม่ ด้วยวิธีใด
    เคยครับ แบ่งเป้น 2 กรณี - หูหนวกเป็นใบ้ ซึ่งไม่ได้เป็นแต่กำเนิด ใช้วิธีเขียนให้อ่าน หรือทำท่าทางประกอบ
                                     - หูหนวกเป็นใบ้ แต่กำเนิด ทำท่าทางประกอบ และ ผ่านล่ามภาษามือ

2. ท่านคิดว่าอะไรคือปัญหาในการติดต่อสื่อสารกับผู้พิการสำหรับท่าน
    ความไม่รู้ภาษามือ ความไม่แน่ใจว่าสื่อสารได้ตรงกันมากน้อยแค่ไหน

3. ท่านคิดว่าภาษามือมีความจำเป็นต่อชีวิตมากน้อยเพียงใด
    จำเป็น เพราะใช้งานได้ทั่วโลก ไม่เฉพาะคนพิการ แต่รวมถึงคนที่ไม่รู้ภาษาด้วย

4. อะไรคือปัญหาของการเรียนภาษามือสำหรับท่าน
    ไม่ได้มีการเปิดสอนอย่างแพร่หลาย และในชีวิตไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับที่เหล่านั้นเลย

5.ความคิดเห็นอื่น
    หากมีการพัฒนาภาษากลางให้สามารถสื่อสารได้ง่ายๆ และเข้าได้ทั่วถึง
    คนพิการทางการสื่อสาร คงไม่เหงาเหมือนเดี๋ยวนี้

อ้างอิงของตูนมาครับผม

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
เคยมีเพื่อนเล่าให้ฟังว่ามีพี่พิการหูหนวกเป็นใบ้ เวลาทะเลาะกัน
เพื่อนผมจะเจ็บใจมากด่าไม่ทัน(เค้าคล่องกว่า)พอด่าเสร็จพี่เค้าก็หลับตาเลย กร๊าก
ด่ากลับไม่ได้อีก

_ttp://topicstock.pantip.com/library/topicstock/2007/04/K5280818/K5280818.html

ลิงค์ข้างบนค่ะน้องตูน อาสาประเภทต่างๆ มีแบบพิมพ์แล้วแปลงเป็นอักษรเบรลด้วย

หน้า: 1 [2] 3