หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Service Mind (แตกหน่อ)  (อ่าน 138197 ครั้ง)
เออแฮะน่าสนใจ ถ้าเป็นเรา เราจะทำอย่างไร

น้องชายเรียนปี 4 การโรงแรม ได้ไปฝึกงานที่ รร.หรู หลัง พระพรหมฯ

แน่นอน ไฮโซ จองห้องจัดเลี้ยง ห้องประชุม เจอพวกนี้แทบทุกวัน

บางคน กินน้ำจิบนึง วางไว้ 5 นาที ถ้าจะกินใหม่ ต้องขอแก้วใหม่ มันสกปรกแล้ว

บางคน ไฮโซสุด ๆ จัดปาร์ตี้ แล้วไปมั่วกันในห้องน้ำ
เปิดเข้าไปเจอต้องรีบทำเป็นไม่รู้ไม่เห็น แล้วเดินออกมา

บางคนเรื่องมากขีดสุด น้องชายก็ยิ้ม ครับ ได้ครับ ยินดีครับ
แล้วมันมาเล่าให้ฟังว่า พอเข้าไปในครัว %*()$*()%_^&($)_*(%#_)*$(#$)_(*%_*
พนักงานด่าสาปส่งกันไฟแลบ แต่ก็เก่งนะ ต่อหน้า ยิ้มมมมมมมมมมมม

แล้วเรื่องตอนจบล่ะวะ

มาเล่าให้จบๆ เด้ !!!

สรุปทำต่อ หรืออะไรยังไง  กรี๊ดดดดด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
บางคนเรื่องมากขีดสุด น้องชายก็ยิ้ม ครับ ได้ครับ ยินดีครับ
แล้วมันมาเล่าให้ฟังว่า พอเข้าไปในครัว %*()$*()%_^&($)_*(%#_)*$(#$)_(*%_*
พนักงานด่าสาปส่งกันไฟแลบ แต่ก็เก่งนะ ต่อหน้า ยิ้มมมมมมมมมมมม

นี่แหละที่ตูทำไม่ได้ อี๋~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เมื่อคืนผมนั่งคุยกับลูกค้าเก่า มาคนเดียว จนถึงตี 1 กว่าๆ
เพลิน ได้เปิดกะลาคุยกับเด็ก ม.เชียงใหม่ ที่เรียนจบ ป.เอกมา
เล่นกล้อง เรียนบริหาร ฯลฯ

เขาชื่นชมเรานะ ว่าดีที่เจ้าของมานั่งคุยเป็นเพื่อน มันให้เกียรติอย่างมาก
ดีที่เราเห็นเขาตั้งแต่หน้าร้าน แล้วยกมือไหว้พาเขาเข้าร้าน เขาแฮปปี้
ผมไม่ได้เซอร์วิส มายนะ แต่ทำไปเพราะนึกว่า อ๊ะ นั่นพี่คนนั้นเคยมาร้านนี่หว่า
เหมือนคนคุ้นเคยกันมานาน เลยเข้าไปหานั่นล่ะ

เซอร์วิสมาย ผมพยายามจะฝืนทำนะ เช่น ได้ครับ รับทราบครับ (ทั้งๆ ในใจแอบด่าเพราะโดนด่ามาก่อน)
แต่ไม่ไหว ฝืนไม่เป็น เอาอย่างที่เราชินนี่ล่ะ เซอร์วิสมาย ชั้นยอด

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo

นี่แหละที่ตูทำไม่ได้ อี๋~
เมื่อก่อนก็ทำไม่ได้ แต่เดี๋ยวนี้ทำได้แล้ว  กร๊าก
อยากได้อะไรก็ให้ไป
อยากให้ทำเว็บออกมาเสี่ยวๆ ก็ได้ จัดให้
อยากเลียนแบบเว็บเฟอร์นิเจอร์ที่ไร้รสนิยม ก็ได้ จัดให้
อยากได้ตัวอักษรแบบกระพริบเวลาเอาเมาส์ไปจ่อ หรือตัวการ์ตูนที่โผล่ขึ้นมาเวลาลากเมส์ อู้ยจัดให้

เงินลูกค้า เว็บก็ของลูกค้า
พอออกมาหน้าแตก ก็เรื่องของมัน (ลูกค้า)  กร๊าก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
หมอแมวเข้าพลังประชาชนไปแล้ว ฮือๆ~

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ลูกค้าถูกเสมอ ใช่ไหมหมอแมว คริคริ

มันก็แล้วแต่คนละมั้งครับ  ยิ้มน่ารัก

งานตรงหน้าเอาไว้ก่อน ส่วนคนที่มารับงานต่อจากเรา + ลูกค้า จะยังไงก็ช่าง  แหยะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
มันก็ต้องเป็นแบบนั้นอยู่แล้ว เงินของเค้า ความต้องการของเค้า  ยิ้มน่ารัก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ทำได้ ของผมนี่คือ   ครับ  ดีครับ ได้ครับ  เมื่อก่อนเป็นแบบนี้ แต่พอเรียนรุ้มาเรื่อยๆ มันจะต้องคิดและหาทางออกให้คนทำด้วย
เพราะผมมักจะประสบปัญหาเรื่อง  รับอารมณ์ลุกค้ากับรับอารมร์คนทำงาน มากๆ ผมมักหาทางออกให้สองฝ่าย ถ้าอันไหน
ที่มันไม่ได้แล้ว ก็ ต้องนิ่ง แล้วพูดไม่ออกเหมือนกัน สิ่งที่ทำได้ก็ คง ครับๆ แต่อันไหนถ้าเราคิดว่า รับปากมาแล้ว
คนทำงานของเราแม่งทำไม่ได้แน่ๆ ก็ต้อง นิ่งแล้วหาวิธีอื่น  เป็น สิบๆ วิธี ก็เคย  ถ้าเจอลุกค้างี่เง้ามากเลย
ก็จะตัดปัญหาว่าไม่ทำแระ แต่โชคดีที่ลุกค้าพวกนั้นจะเผยธาตุแท้ตอนช่วงเราพีเซ้นงานพอดี  ก็ยังถือว่าโอเคอยู่
แต่ก็มีเหมือนกัน เขาผิดเราผิด เขางี่เง้า ทางเราก็ไม่ต่าง ในฐานะที่เราเป็นคนคุย เราก็ต้องก้มหน้ายอมรับ ครับๆ อยู่บ่อยๆ  เหมือนกัน

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
กรณีมันอาจจะเป็นแบบว่า ถ้าแอนทำไป

คนอื่นมาดู แล้วมันไม่ได้เรื่อง

มันจะเสียชื่อเรา ว่าทำไมออกแบบมาได้ลาวแบบนี้  กร๊าก

กรณีมันอาจจะเป็นแบบว่า ถ้าแอนทำไป

คนอื่นมาดู แล้วมันไม่ได้เรื่อง

มันจะเสียชื่อเรา ว่าทำไมออกแบบมาได้ลาวแบบนี้  กร๊าก

ก็อย่าเก็บมาเป็นพอร์ท  น้องดำ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เราไม่เก็บ แต่คนอื่นมาเห็น

หรือไม่ก็ถามเจ้าของร้าน  กร๊าก

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 29