หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Service Mind (แตกหน่อ)  (อ่าน 138157 ครั้ง)

โอ้ หลอด กรี๊ดดดดด

โอ้ เกรียน กรี๊ดดดดด

งบน้อย
ถ้ามียกหน้าอย่าเพลี่ยงพล้ำ คุมอารมณ์ให้ได้
เชือดเฉือนด้วยวาจาและกิริยาสุภาพแต่เอาให้เถียงไม่ออก
จะชนะใสแบบสุดเท่ห์ค่ะ  กรี๊ดดดดด

แหม๊น่าสนใจ เรื่องพันอย่างนี้
ผมออกไปหาลูกค้าเรื่อยๆ ยังวาสนาดี
ไม่ค่อยเจอวีนๆ...

กร๊าก สู้ ๆ นะพี่แอน กับ พี่โบว์

จริง ๆ ตูนก็เคย Fight กับคนพวกนี้มากนะ มันทำให้ความดันขึ้นเลยทีเดียว
เคยยืนเถียง ๆ กับผู้ใหญ่คนนึง ที่เค้าอายุแก่กว่าเรา 30-40 ปี
มันเหนื่อยนะ แล้วก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาด้วย ยิ่งหัวสูง ยิ่งไฮโซ อีโก้จัด มั่นในความคิดตัวเอง
มาชนกับเรา เราก็เชื่อหัวเราเอง มาก ๆ เหมือนกัน

ที่เคยเจอแย่สุดคือ ระดับผู้ใหญ่ที่คุยงานกันไว้อย่างนึง พอทำเสร็จออกมา
นำไปเสนอในที่ประชุม + คุยกับลูกค้า พอโดนระดับผู้ใหญ่กว่าตำหนิมา
แทนที่จะช่วยกันคุยกับลูกค้า โอเคจะแำก้ไขอะไรตรงไหน
มันกลับขึ้นเสียง ช่วยด่าเรากับลูกค้า แถมบอกว่า มันไม่ได้สั่งให้ทำแบบนี้  ชิ
เจอคนแบบนี้มาเยอะเหมือนกัน แล้วก็เถียง หัวรั้นสุดโต่ง

แต่ตอนนี้รู้สึกโตขึ้นแล้ว แต่ก็ยังไม่เปลี่ยนไปจากเดิมมาก
แต่ถ้าเจอพวกโง่ แต่รวย อีโก้จัด มั่นใจในเทสตัวเองสูงแบบนี้นะ
สบายเลย ตะล่อม ๆ ตบ ๆ มันไป นิด ๆ แขวะหน่อย ๆ หน้ายิ้ม ๆ
เวลาจะเสนออะไรก็ อ่อค่ะ ใช่ค่ะ แบบที่พี่ว่าก็ดีนะคะ แต่ว่าตรงนี้เป็นอย่างนี้นิดนึงจะดูดีไหมคะ
พวกนี้เราเสนอไม่ได้นะ ต้องเสนอแบบเหมือนเชิง ๆ ปรึกษา

แต่ถ้าเรื่องมาก + ทำเป็นรวยแต่จ่ายเงินไม่ถึง ขี้เหนียว
แบบนี้อย่าไปเสียอารมณ์ + เวลาเลยค่ะ เพราะจ่าย 5 พัน แต่ต้องการงาน 5 แสน
ไม่คุ้ม เอาเวลาไปทำงานอื่น ชิว ๆ ดีกว่า  อืมมมมห์

แต่ถ้าเงินเยอะ ถึงไหนถึงกัน  อ๊าง~

กรี๊ดดดดดด มียกหน้าด้วย  กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด

สู้เขาโบว์ สู้มัน สู้มัน   โวย
มีคนคอยเชียร์พี่โบว์เต็มเลย   กรี๊ดดดดด

ในฐานะที่ตูประสานงากับลูกค้านรกบ่อยๆ
เลยรู้สึกอินเป็นพิเศษน่ะออย  กร๊าก กร๊าก
มีลูกค้าคนไหนกล้าเถียงเจ๊ด้วยเหรอคะ   น้องดำ
ไม่ต้องห่วง จบชีวิตไปหมดแล้ว น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
 โลกของเรามีคนทุกประเภท แต่เราก็ทำธุรกิจกันได้ ถ้าความต้องการตรงกัน  อืมมมมห์

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อ่านแล้วเข้าใจเลย

เคยเจอลูกค้าแนว ๆ นี้เหมือนกันค่ะพี่โบว์
คือบริษัทเก่าที่กวางเคยทำงานอยู่เนี่ย เป็น software house ค่ะ
แล้วลูกค้าส่วนใหญ่คือทางเจ้าของบริษัทมี connection เยอะ ลูกค้าไฮโซนี่ล่ะ

วันดีคืนดีสมมติไปเจออะไรไม่สบอารมณ์ในตอนนั้น (เช่น ไปทะเลาะกับแฟนมา)
เวลาประชุมก็เหมือนต้องคอยรองรับอารมณ์ลูกค้าด้วย เนื้องานที่ได้รับ แทบจะไม่ได้เนื้อเลย

ทำไมถึงไม่ได้เนื้อก็เพราะ อารมณ์คุยงานตอนนั้นมันดุเดือดเลือดพล่าน
"ชั้นอยากได้แบบนี้คราวหน้าต้องเอามาให้ชั้นดูนะ"

พอคราวหน้ามาเสนออีก คราวนี้อารมณ์ดี แต่พอเห็นงานแล้วบอก
"อะไรเนี่ย คุณไปทำอะไรมาให้ฉัน นี่หรือเว็บของฉันฉันรับไม่ได้ ไปออกแบบมาใหม่"
พร้อมกับเว็บต้นแบบ ก็บรรดาเว็บอินเตอร์ ๆ ทั้งหลายแหล่ เว็บนอก เทือก ๆ นั้น

ทำไมไม่ให้ตูตั้งแต่แรกฟะ  แบร่

พอถามถึงราคาค่างวด งานนี้เ้จ้าของคุยอ่ะค่ะ คนเขียนคนออกแบบไม่ได้คุย

เวลาทำงาน ประชุมกันภายใน เว็บของคนนี้เป็นยังไง
เอ่อ เนื้องานมันไม่คุ้มกับเงินเลย ทางเจ้าของก็บอกไปว่า ก็เอาแค่นี้ ๆ ละกันเดี๋ยวคุยให้
(ซึ่งไอ้ที่ตัดออกไปมันคือความต้องการของลูกค้าที่อยากได้ทั้งนั้น)

สุดท้ายแล้ว พอลูกน้องไปตามข้อมูลก็โดนลูกค้าด่าว่า
"เอ๊ะนี่ เจ้านายคุณไม่คุยกับคุณ หรือว่าคุณทำงานไม่ได้เรื่องกันแน่ ฉันบอกเจ้านายคุณไปแบบนี้ แต่คุณทำมาอีกอย่างหนึ่ง"

แล้วงานก็จะล่าออกไป..
พอคราวหน้ามาเสนออีก คราวนี้อารมณ์ดี แต่พอเห็นงานแล้วบอก
"อะไรเนี่ย คุณไปทำอะไรมาให้ฉัน นี่หรือเว็บของฉันฉันรับไม่ได้ ไปออกแบบมาใหม่"
พร้อมกับเว็บต้นแบบ ก็บรรดาเว็บอินเตอร์ ๆ ทั้งหลายแหล่ เว็บนอก เทือก ๆ นั้น

ทำไมไม่ให้ตูตั้งแต่แรกฟะ  แบร่

นี่เลย คราวเมื่อวานนี่ยังงี้เลย
แต่บรรดาเว็บอินเตอร์ที่เขาเอามาให้ดูน่ะ ดันเสี๊ยวเสี่ยว ง่ะ
คือจะบอกยังไงดีกับคนที่เพิ่งเคยเปิดเน็ตเพราะซื้อ MacBook Air (รวยไงรวย)
แล้วตื่นเต้นกับแอนิเมชันเชยๆ อ้ะ ง่ะ

นี่เป็นข้อมูลใหม่ที่เพิ่งรู้จากคนที่ไปติดต่อด้วยนะ
ไม่งั้นเถียงกันสนุกกว่านี้หลายเท่า ยิ้มเหี้ยมเกรียม

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
จำเว็บที่เค้าเปิดให้ดูได้บ้างไหมครับ ขอดูหน่อย  กรี๊ดดดดด

กาก
ตูเจอประเภทนี้บ๊อยบ่อย..แต่ก่อนนี่ ร้องไห้เลยทีเดียว

ตูก็มักใช้วิชา อำกลับ .. คนพวกนี้ไม่มีอะไรมากหรอก

จับจุดให้ถูกอย่าเอามาเป็นอารมณ์  พูดเหมือนดูดี ตัวเองยังเอาตัวไม่รอด  กร๊าก กร๊าก

เจอคนไทยหยาม มันก็อิงสเตปกันได้เพราะมาแนวเดียวกัน

ลองเจอต่างชาติหยามสิ แบบอีโก้นานาชาติด้วยนะ โดยเฉพาะอิสราเอล มันส์กว่านี้อีก หมีโหด~

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
เหรอคะน้องส้มขา
ออกมาจากห้องลูกค้าคุยกันกับแอนเลยว่าถ้าเป็นส้มจะทำไง
แอนบอกส้มคง ค่ะ ค่ะ ค่ะ แล้วโทรมาร้องไห้
แม่คนดีศรีสังคม กร๊าก กร๊าก

ปล.เจอมาเยอะนะ ลูกค้า แต่รายนี้พิเศษเล่าไม่ได้ว่ะ
ไม่สามารถเล่าออกมาให้มันส์เหมือนเรื่องจริงได้

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 [10] 11 12 13 14 15 16 17 ... 29