หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8

ผู้เขียน หัวข้อ: สมมติคุณมีโอกาสสัมภาษณ์ดารา  (อ่าน 33714 ครั้ง)
พี่ว่าเดือนวางตีมเรื่องที่เดือนจะสัมก่อนมั้ย

ถามตอบทางเมลก็ได้นะ แต่พี่ว่าสัมทางโทรศัพท์จะดีกว่า

เพราะเวลาสัมแล้วคุยเพลินนั่นละ เราจะได้เรื่อง ( คือรู้ความลับของดารา ) มาละ

นานๆ จะเข้ามาที
ถ้าเป็นส่งเมล์นี่ ผมว่ายากสุดเลยอ่ะ  ไม่ล่ะ เพราะใช้เทคนิกในการพูดไม่ค่อยได้
ต้องเรียงคำถามให้ดี จัดเรียงอารมณ์ให้ถูก .... แล้วถ้าเขาอ่านข้ามข้อไปอ่านคำถามหลังๆก่อน อาจจะรู้สึกไม่ดี (เพราะคำถามหลังๆมันอาจจะละลาบละล้วง)

ถ้า MSN หรือ Skype ได้ก็อาจจะดี
ถ้าไม่ได้ แนะนำว่าทำแบบฟอนต์สุด ตอนที่ทำแบบสอบถามไปเลย คือส่งLink ของแบบสอบถามไปให้ดาราคนนั้น
จะได้บังคับไปในตัวว่าเค้าต้องอ่านเรียงจากหน้าไปหลัง

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
สัมภาษณ์ตัว ๆ นี้คงแพงน่าดู (เดาเอา  หยี)

ตัวคนเดียว :]
เห็นด้วยนะกับการที่ไม่ควรถามคำถามที่ดาราเบื่อจะตอบ
เอาเข้าจริงก็คือเราอยากได้คำถามที่พอเรารู้มาแล้วมันเกิดอะไรขึ้นสักอย่างกับคนอ่าน
อย่างตอนนี้อ่านอะเดย์ที่สัมภาษณ์พี่จิก (ประภาส ชลศรานนท์)
ไม่น่าเชื่อว่าคนคนนี้ที่ตูก็ยอมรับว่าเป็นสาวกเงียบๆ อยู่คนนึง
แต่วันเวลาผ่านไปสิบปีที่รู้จักแก ยิ่งนับวันยิ่งนับถือ - คนแบบนี้มีจริงๆ ด้วยเหรอ

ถ้าจะปิดเป็นความลับว่าดาราคนนั้นคือใครละก็
ก็ลองหาอ่านวิธีสัมภาษณ์ วิธีกลั่นคำถามและมุมมอง
ที่จะให้คนอ่าน "ได้อะไร" จากดาราคนนั้นจากอะเดย์ฉบับ 95 ดูนะ

ป.ล.หวังว่าคงไม่ใช่แบบ ถามมาปั๊บ เหมือนในไทยรัฐหน้าดาราวันอาทิตย์เลยนะ กร๊าก เราไม่ควรโหลขนาดนั้นใช่มะ

//ตัดหน้า 5 คน อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
บอกแล้วให้ถามว่าถูรึเปล่า น้องดำ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
สำหรับหนังสือนี่ไม่รู้ราคาเหมือนกัน ( เพราะไม่เคยทำ ) 

แต่ถ้าทางทีวีเนี้ยก็แล้วแต่ความดัง

หรือว่าสัมเพื่อโปรโมตหนัง ละคร หรือเพลง ก็อีกราคานึงจ๊ะ

อ่านแล้วๆ ฉบับคุยกับประภาส ช้อบชอบ หยี

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เบิ้ลเลย

ถ้าสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์นี่...ถึงได้ก็จริง
เดือนว่าเดือนไม่มีความสามารถพอแน่ๆ เลย กร๊าก ฮือๆ~

เรื่องนี้ต้องถามเจ๊ตาลก่อนอ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
เห็นด้วยนะกับการที่ไม่ควรถามคำถามที่ดาราเบื่อจะตอบ
ป.ล.หวังว่าคงไม่ใช่แบบ ถามมาปั๊บ เหมือนในไทยรัฐหน้าดาราวันอาทิตย์เลยนะ กร๊าก เราไม่ควรโหลขนาดนั้นใช่มะ
สัมพลาด แอน ปรัชญา สิงห์โต

1. ตอนประถมเรียนที่ไหนครับ
2. ชอบสีอะไรครับ
3. ทำไมถึงชอบฟอนต์ครับ
4. ฟอนต์ตัวแรกที่ทำ คือฟอนต์อะไร
5. เริ่มทำฟอนต์ดอทคอมตอนไหน
 อู้ย..

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เออ หรือจะมาอีกแนวทางนึง

ถ้าดาราคนนั้นดังจริงๆ
ดังจนคนดูไม่สงสัยเกี่ยวกับตัวเขาหรือเธอซะแล้ว
และผู้สัมภาษณ์สนิทกับดาราคนนั้นจนสามารถคุยเลยเถิดได้
เรามาหาตีมที่จะคุยกันก่อนดีไหม เช่น ถามเรื่องการเมือง (จะรอดไหม)
หรือถามเรื่องวันๆ ประสบชะตากรรมยังไงในการใช้ชีวิตดารา
เน้นเจาะไปถึงแก่นของตีมนมดาราเลย
คือก่อนและหลังที่จะมีคำว่าดารามากำกับอยู่ที่ตัวเนี่ยมันเป็นยังไง
มีอะไรที่ขุดมาถามได้มั่ง ที่เหลือก็ปล่อยให้บทสนทนาพาเราไป

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
สัมพลาด แอน ปรัชญา สิงห์โต

1. ตอนประถมเรียนที่ไหนครับ
2. ชอบสีอะไรครับ
3. ทำไมถึงชอบฟอนต์ครับ
4. ฟอนต์ตัวแรกที่ทำ คือฟอนต์อะไร
5. เริ่มทำฟอนต์ดอทคอมตอนไหน
 อู้ย..

1. เรียนที่วัดท่าคอยครับ
2. สีแดงครับ ถ้าถามอีกทีจะตอบสีดำ
3. ถามยากจังครับ อย่าถามแนว "ทำไม" สิครับ มันต้องคิดเยอะ
4. iannnnnUBC ครับ
5. อย่าถามเรื่องที่ตูเองก็ต้องไปเปิดหาดูสิครับ มันยาก

นั่นไง ตัวอย่างของการสัมพลาดแบบพลาดๆ ... ดีไม่ดีโดนส่งแบบสอบถามกลับ  กร๊าก

เคยทำ art4d เล่มพิเศษ เล่มที่ต้องสัมภาษณ์ (ทางอีเมว) สถาปนิก 6 คนในคำถามเดียวกันทั้งหมด
คำถามเลยออกมาในแนวง่ายๆ ไม่เกี่ยวกะงานของเค้า หรือ ทฤษฎีสถาปัตย์อะไรเลย (เวลาได้มีโอกาสสัมภาษณ์ great architect บางคนอาจจะคิดว่าคำถามต้องดูฉลาด และอ้างอิงทฤษฎีโน่นนนี่มา)
คำถามก็จะประมาณว่า ช่วงเวลาที่ดีที่สุดของวันคือตอนไหน , คุณใช้ปากกาหรือดินสอในการทำงาน , หนังสือบนโต๊ะทำงานมีอะไรบ้าง , ใครคือนักเขียนในดวงใจ , อยากให้ตึกไหนหายไปจากโลกนี้ ฯลฯ
คือถามเพราะอยากรู้ life style เค้า
ลองแวะไปดูแนวทางได้ที่นี่ http://www.designboom.com/interviews.html เพราะเราก็ได้แรงบันดาลใจมาจากที่นี่เหมือนกัน

บางทีก็อยากรู้เหมือนกันนะว่า เวลาดาราเช็ดตูด ทิชชู่ที่เค้าใช้นี่เค้าขยำๆหรือใช้วิธีพับ!  

ของผมพับนะ  (อิอิ)
พับครับ เช็ดเสร็จพับแล้ว เช็ดอีกที ช่วยโลกร้อน

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ถามแบบนี้เดี๋ยวเค้าตอบกลับมาว่าให้ไปหาในกูเกิลเอานะ  (อิอิ)

แล้วสรุปว่าจะสัมใครอะ จะได้มีคนช่วยกันคิดคำถามจ๊ะ  ยิ้มน่ารัก

ปล.เวลาเช็ดตูด แตนก็พับทิชชี  (อิอิ)

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8