หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: :o: เมื่อเราวิ่งชนความฝัน :o:  (อ่าน 23007 ครั้ง)
เคยมั้ยครับเมื่อตอนยังเด็ก นั่งฝันว่าซักวัน
เราจะต้องมีสิ่งหนึ่ง หรือหลายๆ สิ่งไว้เป็นเจ้าของ
เห็นตำรวจในทีวี หัวใจเด็กผู้ชายหลายคนก็ร่ำร้องอยากเป็นบ้าง
เห็นนางพยาบาลตามโรงพยาบาล เด็กหญิงหลายคนก็สานฝันจนสำเร็จ

ผมฝันอยากท่องเที่ยวไปทุกที่ตามใจคิด และถนนหนทางอำนวย
แม้กระทั่งนั่งดูสารคดีชีวิตสัตว์ป่า ใจเราก็คิดแต่ว่าอนาคต กูต้องเกี่ยวพันกับสิ่งนี้ให้ได้
จนในที่สุด วิทยานิพนธ์ของผมเมื่อสมัยเรียนพระนคร จึงเป็นเรื่องของ
มูลนิธิคุ้มครองสัตว์ป่า และพันธุ์พืชแห่งประเทศไทย

ผมอยากที่จะเลี้ยงหมาไว้ในบ้าน เอาไว้ขออารมณ์ดีของมันมาเล่นทุกๆ วัน
เพื่อคลายความตึงในชีวิต ก่อน-หลังแต่งงานผมก็ได้สิ่งนั้นมา และคงอยู่ตลอดไปแบบมีความสุข

อีกไม่กี่วัน ผมจะวิ่งชนความฝันของผมอีกครั้งหนึ่ง คือการได้ขี่บิ๊กไบค์
ถามว่านั่นหรือคือความฝัน ตอบว่าใช่เลย แต่อีกคำตอบนึงคือ ชีวิตประจำวันกับค่าใช้จ่าย
น้ำมันแพงเป็นทางที่ไม่อยากเลือกครับ แต่เป็นภาวะจำยอมที่ผมเองเบื่อหน่ายแล้ว

เบื่อหน่ายที่จะไม่ได้ไปไหนเหมือนเคย แต่กลับควักเงินเติมน้ำมันมากกว่าแต่ก่อน
ผมจึงเลือกที่จะใช้มอเตอร์ไซค์ ในการบิดมาทำงานแทนการเหยียบคันเร่ง โดยลืมนึกไปเสียฉิบ
ว่า "นี่ก็ฝันของกูตอนเด็กๆ นี่หว่า"

รู้จักกันมั้ยครับ Kevin Schwantz ตำนานเบอร์ 34 แห่ง Lucky Strike
ผมนั่งดูเขามาตั้งแต่เด็กๆ จนเลือดมันเปลี่ยนเป็นน้ำมันตอนไหนไม่รู้ ฝังใจอย่างนึงว่า
ถ้ากูมีเงิน และมีอารมณ์ขึ้นมา จะเป็นเควิน ชวานส์ เข้าซักวัน อีกไม่นานมันจะเป็นจริงแล้ว
ถึงแม้จะไม่ได้ขี่ SUZUKI แบบเดียวกับเควิน ขอแค่เป็นเงาในร่าง SF CB400  ก็คงพอ
อืมมมมห์

ปล. รู้จัก LUCKY STRIKE กันใช่มั้ยครับ ผมเพิ่งนึกได้ว่า มวนแรกที่ผ่านปากคือเจ้านี่ล่ะ
มันไม่ใช่ต้นแบบที่ดีเลย แต่มันจูงใจเด็กท้องนาอย่างผม ให้หลงไหลแบรนด์นี้ได้
แต่นี่ไม่ใช่ฝันที่ดีนะครับ มันเป็นแค่แบรนด์สินค้าที่ผมตรึงตามาตั้งแต่เด็ก พอโตเข้ามีเงินซื้อ
ผมก็เลยซื้อมันมาเก็บไว้พก เพราะคิดว่าเท่ห์และเริ่มสูบมันเป็นต้นมา แต่ผมไไม่แนะนำให้ใครมาทำตามนะ

ฝันที่ดีมีอยู่เต็มท้องฟ้า เงยหน้าแล้วเลือกไว้ นานเท่าไหร่ไม่สำคัญ อยู่ที่ว่าได้มาแล้วรักษายังไง
อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 16 ก.ค. 2008, 12:23 น. โดย โก้ » บันทึกการเข้า

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ได้เราไม่ไกลกัน

เควิน ชว๊าน
ไมเคิล ดูฮาน

เจ๋ง

ฝันที่ดีมีอยู่เต็มท้องฟ้า เงยหน้าแล้วเลือกไว้ นานเท่าไหร่ไม่สำคัญ อยู่ที่ว่าได้มาแล้วรักษายังไง
อืมมมมห์

กรี๊ดดดดด +ให้เรื่อยๆ เลยพี่

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ได้เราไม่ไกลกัน
เควิน ชว๊าน
ไมเคิล ดูฮาน
เจ๋ง

เฮีย พูดแบบนี้ เด็กมันจะหาว่าเรายังหนุ่มนะครับ
(นักบิดสองชื่อนี้ถ้าใครอายุไม่ถึง 25 คงไม่รู้จัก)
 ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 ไม่ล่ะ ไม่รู้จักครับ  แหยะ

ใช่เลยพี่...จะรักษาฝันยังไงเมื่อได้มา

เอาแค่ง่ายๆ แค่รู้จักคุณค่าของฝันนั้นยังละเลย

อ่านแล้วตูต้องคิดใหม่ทำใหม่นะเนี่ย ..

+ พี่โก้ งามๆ

\\\ นึกถึงเพื่อนวัยลุงท่านนึง แกบ้าเครื่องบินบังคับมาก

เดี๋ยวนี้ประกอบเอง เข้าชมรมอะไรกันเป็นเรื่องเป็นราว

พี่แกบอกว่านี่คือความฝันในวัยเด็กอันสูงสุด

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ชื่อกระทู้เท่ห์มากๆ เนื้อหายิ่งเท่ห์ใหญ่ค่ะ ..  เจ๋ง

ฝันอีกฝันยังวิ่งชนมันไม่สำเร็จ

อืมมมมห์ บางครั้งเราลืมความฝันของเราไป

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
ยกให้เป็นประโยคยอดคมแห่งปีเลยค่ะ  อืมมมมห์

"ฝันที่ดีมีอยู่เต็มท้องฟ้า เงยหน้าแล้วเลือกไว้ นานเท่าไหร่ไม่สำคัญ อยู่ที่ว่าได้มาแล้วรักษายังไง"
 กรี๊ดดดดด

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เคยครับ ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไอ้ที่เคยฝันๆไว้บางเรื่องไม่เคยคิดว่าจะมีจะทำได้ พอทำได้นี่ก็งงๆ+ดีใจ
ไอ้ฝันที่ทำยังไม่ได้ก็ค่อยๆเดินไป ผมไม่ชอบตั้งความหวังอะไรสูง โดยมากก็หวังอยู่ลึกๆ ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ก็ต้องพยายามดู

ความฝันมันสร้างความอยาก อยากแล้วก็ต้องทำเพื่อให้ได้มันมา
บางทีได้มาแล้วก็ไม่อยากจะถือมันต่อก็มี เรื่องบางเรื่อง ของบางอย่าง
มันเหมือนกับขอแค่ลองดู ว่าเราจะทำได้หรือไม่ได้แค่นั้นเอง

อย่างตอนเด็กๆเคยอยากได้ของเล่นแพงๆ ไอ้พวกหุ่นหรือโมเดลตัวละเป็นพัน กับไอ้ชุดคล็อทเซ็นต์เซย์ย่าทุกๆตัว
ตอนเด็กพ่อแม่ไม่มีตังค์ซื้อให้ เก็บเงินค่าขนมเองก็ห่างไกลกว่าจะได้ซื้อ
พอเริ่มทำงานมีตังค์ ก็บ้าซื้ออยู่พักนึงค่อยๆเก็บ สักระยะก็มารู้สึกว่าพอแล้ว กูมีความสุขแล้ว สนองตัณหาวัยเด็กได้
เลยให้หลานมันไปแทบหมด ยิ้มน่ารัก เห็นมันมาที่บ้านที แสดงอาการอยากได้เหลือเกิน นั่งเล่นเป็นวันๆ
คิดว่าถ้าให้หลาน มันคงดีใจและมีประโยชน์มากกว่าเราเก็บไว้เอง
คิดถึงตอนเราเป็นเด็ก ไม่มีใครให้อะไรเรา ถ้ามีใครให้อะไรแบบนี้ คงโคตรดีใจเลย
...แล้วหลานมันก็โคตรดีใจที่เราทำแบบนั้น เสียดายนิดหน่อย แต่รู้สึกมีความสุขมากกว่าตอนซื้อมันมาอยู่กับตัว

พอโตๆขึ้นมา วัยเปลี่ยน เวลาเปลี่ยน ฝันใหม่ๆ จุดหมายใหม่ๆเข้ามาแทนที่
บางเรื่องก็ได้ทำไปแล้ว บางเรื่องก็ยังห่างไกล บางเรื่องทำได้แต่เลือกที่จะยังไม่ทำในตอนนี้เพราะยังไม่จำเป็น
อยากจัดนิทรรศการก็ได้จัดแล้ว อยากมีผลงานลงหนังสือรวมงานกราฟิกกับพวกตัวเอ้ๆต่างชาติก็ทำได้แล้ว
อยากทำงานบริษัทองค์กรใหญ่ๆก็ได้ทำแล้ว ....ตอนนี้มันคิดอีกอย่างก็คืออยากให้พ่อให้แม่สบายกว่านี้
อยากซื้อรถสักคัน ตอนนี้มีเงินพอจะซื้อได้แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อ บ้านอยู่ซะกลางเมือง ไปมาสะดวกอยู่แล้ว
ซื้อมาก็เปลืองน้ำมัน แถมที่บ้านมีรถอยู่แล้วคันนึง เอามาไม่มีที่จอดอีก  น้องดำ
อีกอย่างที่อยากได้คือบ้านอีกสักหลัง กับใช้ชีวิตในฐานะนักออกแบบและศิลปินทำงานไปแบบชิวๆเลี้ยงตัวได้จนแก่
อันนี้อาจจะยากสักหน่อย ก็ตามล่าฝันอยู่

สุดท้ายนี่คงอยากมีครอบครัวดีๆ คิดว่าอันนี้คงทำได้ยากที่สุดครับ
เคยครับ ทำได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ไอ้ที่เคยฝันๆไว้บางเรื่องไม่เคยคิดว่าจะมีจะทำได้ พอทำได้นี่ก็งงๆ+ดีใจ
ไอ้ฝันที่ทำยังไม่ได้ก็ค่อยๆเดินไป ผมไม่ชอบตั้งความหวังอะไรสูง โดยมากก็หวังอยู่ลึกๆ ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร แต่ก็ต้องพยายามดู

ความฝันมันสร้างความอยาก อยากแล้วก็ต้องทำเพื่อให้ได้มันมา
บางทีได้มาแล้วก็ไม่อยากจะถือมันต่อก็มี เรื่องบางเรื่อง ของบางอย่าง
มันเหมือนกับขอแค่ลองดู ว่าเราจะทำได้หรือไม่ได้แค่นั้นเอง

อย่างตอนเด็กๆเคยอยากได้ของเล่นแพงๆ ไอ้พวกหุ่นหรือโมเดลตัวละเป็นพัน กับไอ้ชุดคล็อทเซ็นต์เซย์ย่าทุกๆตัว
ตอนเด็กพ่อแม่ไม่มีตังค์ซื้อให้ เก็บเงินค่าขนมเองก็ห่างไกลกว่าจะได้ซื้อ
พอเริ่มทำงานมีตังค์ ก็บ้าซื้ออยู่พักนึงค่อยๆเก็บ สักระยะก็มารู้สึกว่าพอแล้ว กูมีความสุขแล้ว สนองตัณหาวัยเด็กได้
เลยให้หลานมันไปแทบหมด ยิ้มน่ารัก เห็นมันมาที่บ้านที แสดงอาการอยากได้เหลือเกิน นั่งเล่นเป็นวันๆ
คิดว่าถ้าให้หลาน มันคงดีใจและมีประโยชน์มากกว่าเราเก็บไว้เอง
คิดถึงตอนเราเป็นเด็ก ไม่มีใครให้อะไรเรา ถ้ามีใครให้อะไรแบบนี้ คงโคตรดีใจเลย
...แล้วหลานมันก็โคตรดีใจที่เราทำแบบนั้น เสียดายนิดหน่อย แต่รู้สึกมีความสุขมากกว่าตอนซื้อมันมาอยู่กับตัว

พอโตๆขึ้นมา วัยเปลี่ยน เวลาเปลี่ยน ฝันใหม่ๆ จุดหมายใหม่ๆเข้ามาแทนที่
บางเรื่องก็ได้ทำไปแล้ว บางเรื่องก็ยังห่างไกล บางเรื่องทำได้แต่เลือกที่จะยังไม่ทำในตอนนี้เพราะยังไม่จำเป็น
อยากจัดนิทรรศการก็ได้จัดแล้ว อยากมีผลงานลงหนังสือรวมงานกราฟิกกับพวกตัวเอ้ๆต่างชาติก็ทำได้แล้ว
อยากทำงานบริษัทองค์กรใหญ่ๆก็ได้ทำแล้ว ....ตอนนี้มันคิดอีกอย่างก็คืออยากให้พ่อให้แม่สบายกว่านี้
อยากซื้อรถสักคัน ตอนนี้มีเงินพอจะซื้อได้แต่ไม่จำเป็นต้องซื้อ บ้านอยู่ซะกลางเมือง ไปมาสะดวกอยู่แล้ว
ซื้อมาก็เปลืองน้ำมัน แถมที่บ้านมีรถอยู่แล้วคันนึง เอามาไม่มีที่จอดอีก  น้องดำ
อีกอย่างที่อยากได้คือบ้านอีกสักหลัง กับใช้ชีวิตในฐานะนักออกแบบและศิลปินทำงานไปแบบชิวๆเลี้ยงตัวได้จนแก่
อันนี้อาจจะยากสักหน่อย ก็ตามล่าฝันอยู่

สุดท้ายนี่คงอยากมีครอบครัวดีๆ คิดว่าอันนี้คงทำได้ยากที่สุดครับ

คิดซะว่า เริ่มที่ตัวพี่ ก็คงไม่ยาก  ยิ้มน่ารัก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข

ไม่ดีครับ ต้องเริ่มที่ตัวคนอื่นก่อน

พอเริ่มที่ตัวเราเสร้จแล้ว ถ้าเลิกกันผลนั้นจะสนองนะครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ไม่ดีครับ ต้องเริ่มที่ตัวคนอื่นก่อน

พอเริ่มที่ตัวเราเสร้จแล้ว ถ้าเลิกกันผลนั้นจะสนองนะครับ

ไอ้มืดหมี ยังไงขอเหตุผล

จากคนที่มีกิ๊กกั๊กเยอะแยะ เลิกปุ๊บสำรองมาปั๊บ

กลายเป็นคนดีที่ไม่พอ เลิกปุ๊บ เคว้งปั๊บ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2 3