หน้า: 1 [2]

ผู้เขียน หัวข้อ: การเก็บค่า Font size ใน MC มาแสดงต้องทำไงคะ  (อ่าน 8682 ครั้ง)
 ฮือๆ~ ความมึนมาบังเกิดอีกแล้วล่ะค่ะ
ตอนนี้ทำให้เมื่อคลิ๊กที่ ตัว event และปุ่มปรับสเกลมันสามารถโชว์ขนาดของฟ้อนได้แล้ว
แต่ปัญาหาตอนนี้คือต้องทำยังไงคะ  เมื่อคลิ๊กที่ input text ในแตละช่องของมัน
ก็จะแสดงขนาดของฟ้อน  และถ้ายังไม่พิมพ์ก็ให้ค่าเป็น 0

ก็ตั้งตัวแปรมาตัวนึง สมมุติ
Choose = false

เมื่อเลือกอันไหน ก็ให้ตัวแปรนี้
Choose = true

แล้วเช็ค
if(Choose){
showFontsize(); // หรือ อะไรก็แล้วแต่
}else{
fontSize = 0 // หรือ อะไรก็แล้วแต่
}

เมื่อไม่เลือกตัวไหนเลย ก็
Choose = false

:28:มันไม่ออกอ่ะค่ะ
ไม่รู้ว่าใส่เช็คตรงไหนดี  ให้มันดึงค่าฟ้อนไซด์มาตรวจสอบ
โง่เองค่ะ..ใสม่าถูก  ฮือๆ~
เอาตรง font size มาตรวจสอบ คือยังไงครับ งง

ลองไปสังเกตุดูตรงที่ ถ้าไม่มีข้อความอยู่ข้างในเลย แล้วให้ hide เครื่องมือต่างๆ
ไปใส่เพิ่มในตรงนั้นก็ได้ครับ ที่ให้แสดงเป็น 0

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
ขอบคุณค่ะพี่ poloh
  แต่มันยังติดตรงที่  เมื่อคลิ๊กที่ input text ในแต่ละช่องของมัน
ก็จะแสดงขนาดของฟ้อน ยังเขียนไม่ถูกค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2008, 12:54 น. โดย sarina » บันทึกการเข้า
ก็ไปเขียนตรง select text ที่เมื่อคลิก แล้วก็ให้ select ตัวนั้นสิครับ

จริงๆ ก็ไม่มีอะไรเลยนะครับ ไม่ล่ะ
เขียนเหมือนให้ select mc แล้วพวก tool ขึ้นนั่นแหละ เขียนแบบเดียว ที่เดียวกันเลย

ค่อยๆลองดูนะครับ ว่าเขียนไปตรงไหนที่ไหนบ้าง
อย่าใจร้อน เพราะใจร้อนบางที จะทำให้มองบางอย่างข้ามไป
ไปเดินเล่น หาน้ำกินก่อนค่อยมาทำก็ได้ อืมมมมห์

สู้ๆครับ

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
 ฮี่ๆ ขอบคุณค่ะ  สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ค. 2008, 15:57 น. โดย sarina » บันทึกการเข้า
 ฮี่ๆ ทำได้แล้วค่ะ
ยินดีด้วยครับ เจ๋ง

อืมมมมห์ ขอให้ปิดโปรเจคได้ในเร็ววันนะครับ

หน้า: 1 [2]