หน้า: 1 2 [3] 4

ผู้เขียน หัวข้อ: ชักดาบ  (อ่าน 15261 ครั้ง)
หมออเมริกัน ที่สนิทกับผม ติดกัญชา
ศิลปิน ผู้กำกับหนัง ก็ติดการพนัน
นักอุตสาหกรรมก็ซื้อบริการทางเพศ
ในภาวะสังคมทุนแบบนั้น ..
ทำไมผมรู้สึกไม่เสียหาย หรือเสียหายน้อย
แน่นอนไม่ใช่ที่ฐานะ ไม่ใช่เรื่องศีลธรรมเพียงอย่างเดียว
แต่สิ่งที่เขายังประโยชน์ให้แก่โลกนี้ มีมากกว่า
ผลผลิตในแง่เศรษฐกิจ และวินิจฉัยของเขามีสูงพอคุ้ม
..
อยากทำแบบนั้นได้ จงทำประโยชน์อื่นให้ได้พอสมควร
ไม่ใชแค่่เดินแกว่งไข่หน้าซอย แล้วล่อมันทุกอย่าง
คำถามที่ว่า ทำไมบางอย่างผู้ใหญ่ทำได้ เด็กทำไม่ได้
อาจจะมีคำตอบคล้ายๆ แบบนี้ ....
สังคมแต่ละแห่ง วุฒิภาวะ และขีดความสามารถไม่เท่ากัน
สังคมไทย ยังมีนวัตกรรมไม่มากพอ ที่จะเสื่อมแบบพวกทุนนิยมทำกัน

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ขอบคุณพี่กำนมครับ ไหว้

ผมไม่ขอพูดเรื่องการพนัน กับซื้อบริการแล้วกันนะ เพราะไม่เคยเอาตัวไปข้องเกี่ยวกับสองอย่างนั้น

แต่อย่างกัญชาเนี่ยถ้าถามตามความรู้สึกจริงๆ เลยผมว่ามันเดือดร้อนชาวบ้านน้อยกว่ากินเหล้าอีกนะครับ
อย่างมากสุดที่อาจจะเกิดได้เท่าที่นึกออกคือเสียงดังรบกวน แต่ไม่น่ามีปัญญาระรานใครได้เหมือนคนเมาเหล้า
ก็เท่านั้นเอง

แต่คงจะอันตรายมากถ้า เยาวชนไปยุ่งกับของแบบนั้น เพราะผมเองก็เคยรู้สึกว่าถูกมันทำลายไปมากพอควร

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
บางเมืองในสหรัฐ บางเมืองในยุโรป มันไม่ผิดกฎหมาย
เมืองไทยในหลายพื้นที่ กฎหมายก็ไปไม่ถึง
(เช่นสุดซอยบางซอยกลางสุขุมวิท เป็นต้น)
..
การผสมพันธุ์นั้นดี ในคอกปศุสัตว์และวิชาสุขศึกษา
แต่นี่มันห้องพละศึกษานะ ดังนั้นเรามาคุยเรื่องการหั่นกัญชากัน
คุยมากไม่ได้ เดี๋ยวโดนย้ายไปหลุมดำดำ หดด :)

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
พี่หมายถึงซอยปรีดีฯ รึป่าว คริคริ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
อยากจะบอกเลยว่า
ทุกซอยที่เป้นซอยตัน
..
เงินพนัน ชักดาบ ไม่ผิดกฎหมาย
ชักดาบ คำนี้ไม่ใช่คำใหม่ คนในวงการเขารู้ดี
เพียงแต่ว่าไม่เคยมีใครชูประเด็นนี้ขึ้นมา
เกลือจิ้มเกลือ ล้มโต๊ะ เลิกรา ล้างบาง
เรื่องแบบนี้มีคนกระทบแน่
แถมบางคนยังพาลคิดว่า
นี่จะทำให้เด็กๆ ยิ่งติดการพนันง่าย เพราะถ้าเล่นเสียให้ชักดาบ
ผมคิดว่าเป็นการคาดเดาที่มองต่างจากผมไปเยอะ
ใช่ อาจจะเป้นแบบนั้น ถ้าเรากระซิบเบาๆ เป็นเคล็ดลับให้คนชอบเล่น
แบบยุให้คนซวยเป็นรายๆ ไป โดยไม่ต้องรับผิดชอบสิ่งที่ตามมา ซึ่งไม่ได้แก้ปัญหาอันใด
แต่นี่ไม่ใช่ ถ้าระดับที่ผมคิดนั้น เป็นการสร้างค่านิยมใหม่ให้เจ้ามือด้วยครับ ไม่ใช่แค่คนเล่น  ว่าการพนันคือความเสี่ยงล้วนๆ มีแต่เสี่ยงกับเสีย ไปทำอย่างอื่นจะเวิร์คกว่า ย้ายไปขายยากันสิ ได้ มาเลย โทษหนักสะใจดี ถ้าจะกลัวกันแค่นั้น
มันต้องประเมินความเสียหายของการพนันนอกระบบ ที่มีผลต่อเศรษฐกิจมวลรวมของประชาชาติ และเอาเงินที่จะได้เพิ่ม ถ้าการพนันแบบนี้มันหายไป นั่นแหละ เอามาสร้างบรรทัดฐานใหม่
เผลอๆ งบนั้น นอกจากรณรงค์ให้คนหมดความเชื่อถือกันในวงการพนันแล้ว ยังสามารถจัดตั้งกองกำลังขนาดใหญ่ติดดาบทองคำ เพื่ออารักขาลูกหนี้ได้เลย
นั่น ถ้าจะเอากันแบบนั้น ..
เอากันเป็นเรื่องๆ ให้เห็นชัดๆ อย่าเพิ่งไปโยงอ้างว่า พอเงินเหลือจากการพนัน คนก็เอาไปใช้ในทางอบายมุขอื่นอยู่ดี ใจเย็นอย่าเพิ่งปะปน เป้าหมายคือลดการพนันในหมู่เยาวชนและคนวัยทำงาน ไม่ใช่เปลี่ยนเหี้ยให้กลายเป็นแมว
ตอนนี้การเป็นหนี้การพนันมันทำง่ายเกินไป เพราะมันมีระบบ มันมีความน่าเชื่อถือ คนรวยคือเจ้ามือ ประเทศชาติยากจน
ดังนั้น จงทำให้คำว่าชักดาบ แปลว่า แทงเสีย แทงเสีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ก.ค. 2008, 06:10 น. โดย กำนม. };oO= » บันทึกการเข้า

เรื่องขายบริการ ... ผมว่ามันถูกกฎหมายนะครับ  ง่ะ เพราะแม้จะบอกกันปาวๆว่าผิด แต่ที่สุดแล้วก็มีการออกใบอนุญาตเป็นเรื่องเป็นราว และติดป้ายโฆษณากันได้
มีเรทการเก็บเงินให้ทาง(คนของ)ราชการต่างๆกันด้วย  ง่ะ ขึ้นกับว่าเป็นสถานประกอบการขนาดใด

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เคยได้ยินจากเพื่อนข้าราชการเหมือนกันครับ ว่า เจ้านายจากส่วนกลางมา
หัวหน้าสั่งว่าต้องจัดเลี้ยง และหาเด็กไปให้เจ้านายที่โรงแรม

เพื่อนบอก จัดเลี้ยงได้ หาเด็กไม่ทำครับ  เจ๋ง

แน่นอน มีลูกน้องคนอื่นเยอะแยะที่ชอบจัดหาเด็ก  เจ๋ง

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
การตีกรอบกฎหมาย
การไม่แก้กฎหมายที่ไม่เข้าท่า สัมปทาน ใบอนุญาต
ต่างๆ เหล่านี้ คือการต้อนผลประโยชน์เข้ากระเป๋าพวกพ้อง
หลักใหญ่ใจความ หัวใจการเมืองเลยทีเดียว
แล้วมาบอกว่าเพื่อลูก เพื่อหลาน ถุยยยยย
..
ผมล่ะ อยาก ขาย ชาติ จริงๆ

เคยได้ยินจากเพื่อนข้าราชการเหมือนกันครับ ว่า เจ้านายจากส่วนกลางมา
หัวหน้าสั่งว่าต้องจัดเลี้ยง และหาเด็กไปให้เจ้านายที่โรงแรม
เพื่อนบอก จัดเลี้ยงได้ หาเด็กไม่ทำครับ  เจ๋ง
แน่นอน มีลูกน้องคนอื่นเยอะแยะที่ชอบจัดหาเด็ก  เจ๋ง
ตอนผมไปสกล ไม่ต้องเลยนะ
แค่กะดึงแต่งตัวน่ารักๆ มาก็พอ
ผมจีบเองได้  จ๊วบ

อู้ย..

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
กำนม เป็นคนชอบหาปลากินเองสินะ   แหยะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พี่หมายถึงซอยปรีดีฯ รึป่าว คริคริ

คริคริ

ความสวยไม่รับประกัน แต่ความมันเดี๊ยนรับรอง
เรื่องขายบริการ ... ผมว่ามันถูกกฎหมายนะครับ  ง่ะ เพราะแม้จะบอกกันปาวๆว่าผิด แต่ที่สุดแล้วก็มีการออกใบอนุญาตเป็นเรื่องเป็นราว และติดป้ายโฆษณากันได้
มีเรทการเก็บเงินให้ทาง(คนของ)ราชการต่างๆกันด้วย  ง่ะ ขึ้นกับว่าเป็นสถานประกอบการขนาดใด

หมายถึงอาบอบนวดป่าวครับ?

หมายถึงชูวิทย์ หมายถึงตำรวจ

ตอนผมไปสกล ไม่ต้องเลยนะ
แค่กะดึงแต่งตัวน่ารักๆ มาก็พอ
ผมจีบเองได้  จ๊วบ

อู้ย..
หน้า: 1 2 [3] 4