หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...ไขปัญหาหลังดูหนัง?  (อ่าน 20081 ครั้ง)
 เอ่อ...ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาไม่ได้จะมีจุดประสงค์ที่จะมาเล่าหรือสปอยล์
หนังแต่อย่างใด แต่แน่นอนว่าบางคำถามที่เราสงสัยเกี่ยวกับหนังอาจ
ทำให้แก่นของหนังถูกเปิดเผย

ดังนั้นจึงขอเตือนเพื่อนๆที่จะเข้ามาตอบหรือถามให้เตรียมใจ ว่าท่าน
อาจจะอ่านหรือรับรู้การสปอยล์แบบทางอ้อมโดยไม่ตั้งใจได้

แล้วถามว่าใครจะมาเป็นคนตอบปัญหา ผมเองซึ่งเป็นคนตั้งกระทู้คงไม่
สามารถช่วยได้ทั้งหมด ก็คงต้องขอความช่วยเหลือจากบรรดาคอหนัง
ประจำเว็บ ซึ่งก็มีอยู่หลายท่านมาก หรือตัวท่านเองรู้และทราบหรือ
สามารถไขปัญหาของหนัง ที่มีการถามเข้ามาได้ก็ร่วมแบ่งปันช่วยเหลือ
กันครับ

เพื่อความง่ายและสะดวกต่อการอ่าน ผมเลยขอความร่วมมือช่วยใช้
รูปแบบดังนี้ในการถามตอบนะครับ

คนที่ถามให้พิมพ์ Q: แล้วตามด้วยคำถามครับ ตัวอย่าง

Q: แองเจลีน่า โจลี่ ที่เล่นเรื่อง wanted สักอะไรบนแผ่นหลัง ?

คนที่ตอบก็ให้พิมพ์ A: แล้วตามด้วยคำตอบครับ ตัวอย่าง

A: สักยันต์

มาอัพเดตครับ เนื่องจากแอนแนะนำมาไอเดียเสริมมาว่า

จริงๆ ตรงหลังตัว Q กับ A น่าจะมีบอกชื่อหนังไว้
แล้วถามเป็นตัวนวล ตอบเป็นตัวนวล คนที่ยังไม่ได้ดูเรื่องนั้นๆ จะได้ไม่เสียอรรถรสนะครับ

A: Wanted
คงเป็นปลั๊กอินเอาไว้ต่อปืนน่ะครับ
อาจจะไม่มีชื่อเรียกมั้ง แต่เป็นประดิษฐกรรมในหนัง
(หรืออาจจะมาจากการ์ตูนต้นฉบับของหนังก็ได้)
ให้เปรียบก็เหมือนกับก้านบุหรี่ที่ทำจากโลหะน่ะ
หรือไม่ก็สายลั่นชัตเตอร์ (เอออันนี้เข้าท่ากว่า)
ในที่นี้คือเอาไว้ต่อให้ปืนยาวขึ้น แล้วก็ปรับเอียงองศาได้
มีกระจกส่อง แล้วก็ต่อไกปืนให้ยาวขึ้น แค่สวมลงไป
แหม น่ามีไว้เล่นสักอันนะ

ถือว่าผมใจง่าย เห็นควรด้วยตามนั้นครับ  ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2008, 16:53 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
 Q: Wanted ผมอยากทราบว่า ในหนังเรื่อง wanted ตอนที่ฟ็อกซ์ยิงสู้กับครอสในซุปเปอร์มาเก็ต
เธอเอาอุปกรณ์แปลกๆ ออกมาต่อกับปืนสั้น และสามารถงอไปมาได้ ทำให้ตัวเองถึงจะอยู่
ในมุมอับก็สามารถจะยิงสู้กับครอสได้ อยากทราบว่าอุปกรณ์นั้นเรียกว่าอะไรครับ หรือมี
ข้อมูลไหมครับ   
  อืมมมมห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2008, 16:53 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

Q:  เศร้า คิดว่ากระทู้นี้จะแป้กไหมครับ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

A: คงไม่มั๊ง  กร๊าก

A : ลองถามพี่โก้สิคะ  ยิ้มน่ารัก

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
A :  กร๊าก
a: ไม้ขะแหน่ม ครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
จริงๆ ตรงหลังตัว Q กับ A น่าจะมีบอกชื่อหนังไว้
แล้วถามเป็นตัวนวล ตอบเป็นตัวนวล คนที่ยังไม่ได้ดูเรื่องนั้นๆ จะได้ไม่เสียอรรถรสนะครับ

คงเป็นปลั๊กอินเอาไว้ต่อปืนน่ะครับ
อาจจะไม่มีชื่อเรียกมั้ง แต่เป็นประดิษฐกรรมในหนัง
(หรืออาจจะมาจากการ์ตูนต้นฉบับของหนังก็ได้)
ให้เปรียบก็เหมือนกับก้านบุหรี่ที่ทำจากโลหะน่ะ
หรือไม่ก็สายลั่นชัตเตอร์ (เอออันนี้เข้าท่ากว่า)
ในที่นี้คือเอาไว้ต่อให้ปืนยาวขึ้น แล้วก็ปรับเอียงองศาได้
มีกระจกส่อง แล้วก็ต่อไกปืนให้ยาวขึ้น แค่สวมลงไป

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ยิงกระสุนโค้งได้ จะใช้กันทำไม  อี๋~

... กอล์ฟจ๊ะ

Q: Wanted คือว่าอุปกรณ์ชิ้นนี้ เคยเห็นในซีรีย์ CSI มาครั้งนึงแล้วครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าถูกนำมาใช้
จริงๆแล้วหรือยัง อีกอย่างเหมือนกับเคยเห็นคนในนี้แหละครับ เอาข้อมูลที่เกี่ยวกับอุปกรณ์ที่ว่า
มาลง แต่ผมจำไม่ได้ว่าใคร หรือลิงก์ไหน เห็นแล้วว่าเป็นอุปกรณ์ที่อำนวยความสะดวกให้กับ
ตำรวจหรือชุดปฎิบัติการพิเศษ ในการปฎิบัติการในเมือง ที่มีมุมตึกซอกตึกเยอะมากครับ

Q: ผมอยากทราบว่า ในหนังเรื่อง wanted ตอนที่ฟ็อกซ์ยิงสู้กับครอสในซุปเปอร์มาเก็ต
เธอเอาอุปกรณ์แปลกๆ ออกมาต่อกับปืนสั้น และสามารถงอไปมาได้ ทำให้ตัวเองถึงจะอยู่
ในมุมอับก็สามารถจะยิงสู้กับครอสได้ อยากทราบว่าอุปกรณ์นั้นเรียกว่าอะไรครับ หรือมี
ข้อมูลไหมครับ   

หนังครับ มันโม้ได้ทุกแบบ ไม่มีในของจริงแน่นอน
ถ้าจะยกตัวอย่างแบบใกล้เคียง ก็เห็นจะเป็นกระจกสะท้อนที่ต่อกับดอท ของปืนครับ
ตามรูป

หลักการยิงปืนคือ ยกปืนไปข้างหน้า ประทับพานท้ายที่ไหล่
มองผ่านดอทแล้วยิงใช่มั้ย

ส่วนที่อยู่เหนือศูนย์หลังนั่นล่ะครับ ทางขวานะ สี่เหลี่ยมๆ
เมื่อสวมเจ้า PROUND REFLECT เข้าไปที่ด้านท้ายแล้ว
เราไม่ต้องทำแบบนั้นเลย แค่จับปืนโผล่ออกนอกบังเกอร์ โดยที่ตัวแอบมิด
แล้วมองผ่านกระจกสะท้อนนั่น แทนการเล็งตรงๆ

นึกถึงกล้องส่องของเรือดำน้ำ อารมณ์เดียวกันแหล่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
 อืม! ขอบคุณพี่โก้ครับ หลักการคล้ายกันเลยครับ แต่อันในหนังใช้กับปืนสั้นครับ บวกค่าข้อมูลให้เลยครับ

A. สรุปแล้วบรู๊ซ วิลลิส ใช่ไหมคะ  หมีโหด~

oRn
คือไว้ถามตอบหลังดูหนัง ใช่เปล่า  งง

ครับ คือบางครั้งเราดูหนังเรื่องเดียวกัน แต่เข้าใจในหนังไม่เหมือนกันครับ
บางตอนเราก็ไม่เข้าใจมุก หรือบางทีหนังก็มีเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย ถ้ามีปัญหา
เกี่ยวกับหนังที่ดู ก้ลองเอาเข้ามาถามกันครับ เดี๋ยวคนที่รู้แถวๆนี้เขาก็มาช่วย
ตอบครับ  ยิ้มน่ารัก

หน้า: [1] 2 3 4 5