หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: มาฝึกวัดแสงกัน  (อ่าน 69458 ครั้ง)
นอกจากการวางองค์ประกอบที่ดีแล้ว สิ่งนึงที่ขาดไม่ได้แต่หลายคนมองข้าม คือ "การวัดแสง" หลายคนมักจะสงสัยว่าทำไม มืออาชีพถ่ายมามันสวยกว่าเราถ่ายนะทั้งๆที่เขาก็ใช้กล้องฟิล์มแล้วก็ไม่ได้แต่งภาพ คำตอบคือการวัดแสงนี้แหละครับ

โดยมาตรฐานกล้องทุกตัวจะวัดแสงพอดีที่สีเทา 18% (อย่าถามนะว่าทำไม เพราะไม่รู้ค้าบ) ดังนั้นวิธีวัดแสงแบบง่ายแต่ยุ่งยากคือการใช้ กระดาษเทากลาง วัดแสง ณ สถาณะแสงตรงนั้น แต่ส่วนมากมักจะไม่สะดวกกัน เลยมีการ ชดเชยแสง เข้ามาในการถ่ายรูป

กระจู๋นี้มีไว้สำหรับเอารูปมาลงเน้นการวัดแสงเป็นหลัก สวยไม่สวย องค์ประกอบยังไงไม่เน้นนะครับ แหยะ

สิ่งที่ต้องใช้ในการวัดแสงมี 2 อย่างครับ
- ปุ่ม mode การวัดแสง  เท่าที่อ่านหนังสือมาเขาแบ่งเป็น 3 mode นะครับ คือแบบ วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ วัดแสงเฉลี่ยหนักกลาง วัดแสงเฉพาะจุด แต่ละ mode ก็ใช้แต่ละสถาณการณ์ (รูปประกอบเอาไว้วันหลังนะครับ)
- ปุ่มชดเชยแสง อันนี้แล้วแต่กล้องนะครับว่าใช้สัญลักษณ์อะไร ส่วนมากจะเป็นเครื่องหมาย +/-

มีตารางชดเชยแสงให้ครับ

* แต่ละรูปต้องมีรายละเอียดบอกมาด้วยนะครับ ชดเชยแสง Mode การวัดแสง และไม่ผ่านการแต่งรูปนะครับ

ว่าแล้วก็ลุยกันโล้ด แหยะ

วัดแสงเฉพาะจุด ไม่ชดเชยแสง วัดแสงที่รูปใกล้หลอดไฟครับ

อู๋วววววครับ  กรี๊ดดดดด +

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
พี่อู๋เปิดผมตาม  แหยะ

วัดเฉลี่ยทั้งภาพ ชดเชยแสง 2/3 วัดที่ดอกบัวครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
 วัดแสงที่หยดน้ำใกล้แสงสะท้อน ไม่ได้ชดเชยแสงครับ โหมดวัดแสงเฉพาะจุดครับ

//เพิ่ม Exif file ให้ดูครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2008, 15:23 น. โดย ชายคลอง » บันทึกการเข้า

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อู้ววว สีจ้าบมาก กรี๊ดดดดด
เห็นมั้ยสีแดงไม่ต้องชดเชยแสงงง

วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ ไม่ชดเชยแสงครับ

ดันก่อนเดี๋ยวแป็ก กร๊าก

จริงๆก็รู้ไม่ค่อยเยอะนะครับ แต่อยากให้ลองๆกันเลย ลองผิดลองถูกให้เกิดความสงสัย สงสัยอะไรก็ถามเลยครับ ลันล้า

สอนวิธีใช้ ไอตารางชดเชยแสงหน่อยครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
โอ้ว อาจารย์อู๋ มาเป้นลูกศิษย์ด้วยครับ กรี๊ดดดดด

วัดเฉพาะจุด ชดเชย 2/3
ชดเชยเพราะพยายามแยกแบบออกจาก BG ฮะ

รูปสีแดงนี่ขอซื้อเลยพี่   หยี

พี่อู๋อธิบายเพิ่มเรื่องสต๊อป ด้วยครับ

เอาง่ายๆนะ สีขาว กับสีดำ สีดำมันเขียนว่า -2  สมมติไปถ่ายคนใส่ชุดดำ ให้เราวัดแสงเฉพาะจุดไปที่เสื้อแล้วก็ตั้งปุ่มชดเชยแสงไปที่ -2 ครับ แล้วปรับค่าให้ขีดวัดแสงมันพอดี ถ่ายออกมามันก็จะดำ ดำแบบดำๆเลยครับ ถ้าไปถ่ายกระดาษขาวก็ตั้งปุ่มชดเชยแสงไปที่ +2 ครับ แล้วปรับค่าให้สปีดชัทเตอร์หรือรูรับแสงยังไงก็ได้ให้ขีดวัดแสงอยู่ตรงกลางพอดี

ลองดูๆ เจ๋ง

แบบที่โปรชอบพูดใช่ไหมครับ ถ่ายดำให้เป็นดำ ขาวให้เป็นขาว  เจ๋ง

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น

เข้าใจละ แต่ไม่มีกล้อง ไอแม้วมาลองดิ  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
แบบที่โปรชอบพูดใช่ไหมครับ ถ่ายดำให้เป็นดำ ขาวให้เป็นขาว  เจ๋ง

เอาเข้าจริงเหมือนง่ายนะ  ฮือๆ~

(เหงื่อแตกพลั่ก) อ่านแล้วงงครับจานอู๋ ใช้กระดาษสีนี่ยังไง

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือ โทนสีโดยรวมของภาพรึเปล่า
โดยรวมส้ม ก็ +1 รึเปล่า  งง
ไม่เคยวัดเป็นเรื่องเป็นราวแบบตั้งใจซักที
กดแค่ +0.3 +0.7 หรือ -0.3 อะไรแบบนี้

แล้วเล่นสปีดเอา  ง่ะ ง่ะ

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 12