หน้า: [1] 2 3

ผู้เขียน หัวข้อ: หัวใจใครหายไป มาเอาใหม่ได้ที่นี่ ...  (อ่าน 10317 ครั้ง)

(บอกลุงระจันว่าจะไปนอน แต่เผอิญ ยังไม่ทันจะได้นอน สายตาผมก็ดันไปกวาดแว๊บผ่านสารบัญของนิตยสาร MIT Technology Review ฉบับ May/June 2008 ที่พึ่งจะได้มา แม้จะยังไม่ได้อ่านละเอียด แต่หัวเรื่องก็จั่วไว้น่าสนใจจนต้องตามขุด 

หลังจากขุด+ อ่านสแกนคร่าวๆ ราวๆ ห้านาที ก็ได้ความดังนี้ครับ

นักวิจัยจากมหาวิทยาลัยมินเนโซต้า ศ. ดร. ดอริส เทเลอร์ และทีมค้นพบวิธีการสร้างหัวใจคนขึ้นมาใน bioreactor (ถ้าจำไม่ผิดคำนี้จะแปลว่าถังปฏิกรณ์ชีวภาพ แต่ผมไม่แน่ใจเพราะผมเรียกมันว่าถังหมักตลอดเลย แหะๆ)

วิธีการของซือเจ๊แกน่าสนใจมากครับ เอาชีวิตต่อชีวิต
ฆ่าตัวอ่อนสัตว์ (ในที่นี้ รู้สึกจะเป็นหมู) แล้วเอาหัวใจมาล้างเอาเซลล์หัวใจออกจนหมด เหลือแต่โครงร่างหัวใจของมัน
แล้วเอาเซลล์ของคน (ผมไม่แน่ใจว่าเป็นสเต็มเซลล์หรือเปล่า และไม่รู้ว่าเป็น Embryonic หรือว่า Tissue specific stem cells) มาใส่ลงไปให้โตขึ้นมากลายเป็นหัวใจคนแทนที่จะเป็นหัวใจสัตว์ ..)

แนวคิดหลักคือเอาโครงหัวใจสัตว์มาให้เซลล์หัวใจคนก่อร่างขึ้นมาเป็นหัวใจคนได้

ที่น่าตื่นเต้นคือมันดิ้นได้ เอ้ย เต้นได้เหมือนหัวใจคนที่ทำงานได้จริง

ถือว่าเป็นอีกหนึ่งก้าวกระโดดในทางวิศวกรรมเนื้อเยื่อครับ หลังจากการสังเคราะห์กระเพาะปัสสาวะเทียมในหลอดทดลองของลุงแอนโทนี่ อตาลา เมื่อปีกว่าๆ ที่แล้ว

แต่มันจะทำงานได้สมประกอบเป็นหัวใจดีๆ ไว้ให้คนที่หัวใจไร้ประสิทธิภาพเอาไปใช้ได้หรือเปล่า อันนี้ยังไม่รู้

แต่สำหรับคนไร้หัวใจบางคนนั้น จะทำเทียมมากี่อันก็คงเอาไม่อยู่ (กรี๊ดดดด)

ใครสนใจลองลงไปดูวีดีโอข้างล่างในเว็บของซือเจ๊ได้นะครับ ผมขุดเจอมา ... แหะๆ

http://www.stemcell.umn.edu/stemcell/faculty/Taylor_D/home.html

แล้วถ้าผมอ่านละเอียดจบแล้วจะมาเม้าส์ต่อด้วยครับ อิอิ  ฮี่ๆ

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
 ถ้าสำเร็จ คนหลายใจก็ล้นโลกซิครับ  ฮี่ๆ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
จริงๆ ดอก จะคุยว่า
เจ๊แกเป็น รุ่นพี่ใช่ไหม  (อิอิ)

ซือเจ๊แกเก่งสุดๆ แต่ผมยังหางอึ่งอยู่เลยครับ ไม่อาจจะเทียบรุ่นหรอก
ถ้าจะเรียกเป็นรุ่นพี่ก็คงต้องถือเป็นรุ่นพี่ร่วมสถาบันที่เคยจบเอกไปตั้งแต่ผมยังอายุไม่ครบห้าขวบ จะนับเป็นรุ่นพี่หรือรุ่นไหนดีล่ะครับ ฮ่าๆๆๆๆ

ง่ะ

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
 อู้ย.. 

ดีจังค่ะ   งั้นคนตายเพราะโรคหัวใจคงมีโอกาสเพิ่ม

แต่เรื่องเงินค่ารักษาเนี่ยสิ ...
นิตยสาร nature medicine เดือน กพ. 2008 ครับ
Perfusion-decellularized matrix: using nature's platform to engineer a bioartificial heart - pp213 - 221
Harald C Ott, Thomas S Matthiesen, Saik-Kia Goh, Lauren D Black, Stefan M Kren, Theoden I Netoff & Doris A Taylor

รู้สึกจะเป็นการทดลองในหนู ส่วนเรื่องหัวใจหมูและคนนั่นเป็นทฤษฎีเป้าหมายที่ต้องการ
ผมว่าคงไม่ได้ใช้ในเมืองไทยในระยะ 100 ปีนี้ครับ
กระบวนการสร้างน่าจะยาก ... ถ้าจะใช้Stem cell ก็มีทางเลือกสามตัว
1. Embryonic stem cell ซึ่งยาก เพราะว่าต้องเอาจากเอมยริโอ ยังผิด Ethic ซึ่งสากลยังไม่ยินยอมให้ใช้ แล้วยังมีความเสี่ยงต่อการเกิดการเจริญไปในส่วนที่ไม่ต้องการ
2. Tissue specific stem cell  อาจจะต้อง Derive มาจา่กเลือดในรก
3. Adult stem cell เอามาผ่านกระบวนการย้อนกลับ ... ซึ่งกระบวนการนี้ไม่ผิดจริยธรรม ไม่มีปัญหาเรื่องเนื้อเยื่อไม่เข้ากัน แต่เทคโนโลยียังทำไม่ได้

แล้วเท่าที่ผ่านๆตาจากข่าวที่พูดถึง เห็นว่าใช้ตัวอ่อนหนูไปเป็นร้อยๆตัวเพื่อให้หัวใจเต้น 1 ดวงนะครับ (เต้นไม่ดีด้วย) ไอ้มืดหมี

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
 กรี๊ดดดดด  โหวว   

ไม่ค่อยมีความรู้ทางด้านนี้สักเท่าไหร่เลยค่ะ ..
ถึงแม้จะเป็นแค่ก้าวแรกๆ แต่ก็ยังดีที่มีแนวทางเลือกอื่นๆ
นอกจากโคลนนิ่งมนุษย์ไว้ทำแหล่งสำรองอวัยวะ ที่อ่านมาจากนิยายวิทยาศาสตร์หลายเรื่องมากๆ (อมตะ ด้วย)
แบบนั้นมันดูโหดร้ายจัง..

แล้วหมอแมวว่าอีกเป็น 100 ปีเลยเหรอคะ .. ไกลจังนะคะ ..

ใช้ชีวิตแลกชีวิตนี่โหดร้ายเหมือนกันครับ แต่โลกก็เป็นอย่างนี้อยู่แล้ว เราอยู่ได้ด้วยการบริโภคชีวิตอื่น เคยดูข่าวเห็นเขาทดลองเรื่องปลูกถ่ายอวัยวะ ไม่รู้ตอนนี้เป็นไงบ้าง

ถ้าใช้cell สัตว์แทนได้ อีกหน่อย มีคนด่า ใจหมา ใจปลาซิว อาจไม่รู้สึกอะไรกันครับ ฮี่ๆ

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
ปัจจุบันเราใช้ของจากสัตว์หลายอย่างนะครับ
 ไม่ล่ะ

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
พวกอวัยวะภายในนี่ใช่มั้ยครับ ตับหมู ไส้หมู กระเพาะปลา   น้องดำ

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
วันก่อนเพิ่งคุยกับน้องคนหนึ่ง ที่คุณแม่เขาทำงานจำพวกแล็บทดลองยา..
เขาบอกว่าใช้เลือดของ.. ตัวอะไรหว่า..แมงดาทะเลมั้งคะ ซีซีละหมื่นห้า ไม่รู้เอามาทำยา หรือเอามาทำอะไร
แล้วมันจะรอดไหมนะ .. แบบนี้ใช่ไหมคะที่หมอแมวหมายถึง ..  กรี๊ดดดดด

ยาหลายตัวทำจากสัตว์ แล้วเราก็ฉีดเข้าไปครับ  ไม่ล่ะ
ยาบางตัว ทำจากเชื้อโรค แล้วเราก็ฉีดเข้าไปครับ  ไม่ล่ะ

สัตว์ช่วยเรามาตลอด

ขอบคุณท่านนายกครับ  ไหว้
ขอบคุณ รมต.มหาดไทยครับ  ไหว้
ขอบคุณอดีตนายกครับ  ไหว้
ขอบคุณเจ๊เพ็ญ และ คุณเถิกครับ  ไหว้

หน้า: [1] 2 3