หน้า: [1] 2 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: ..... เกย์ .....  (อ่าน 21785 ครั้ง)
กลับมาอีกครั้งนึง (หลังจากที่การงานเริ่มลงตัว ก็เริ่มเข้ามาปั่นฟอนต์ต่อได้อีกรอบ)  กรี๊ดดดดด

พอดีพึ่งเขียนบทความเกี่ยวกับเรื่องนี้ลงในนิตยสารฉบับหนึ่งไปอ่ะครับ (ใช้นามแฝง แต่ยังคงสะท้อนเด้งกลับมาโดนตัวได้อยู่ดี)
เอาเป็นว่าผมเห็นว่าน่าสนใจเลยเอามาเล่าสู่กันฟังแล้วกันครับ
ก่อนอื่น ขอออกตัวไว้ก่อนว่า ผมไม่นิยมไม้ป่าเดียวกันนะครับ  (เกย์ในที่นี้รวมถึงเลสเบี้ยนด้วยนะครับ)

ผมเอามาสรุปเล่าให้ฟังคร่าวๆ เพราะว่าเรื่องนี้ค่อนข้างน่าสนใจ และอาจจะเกี่ยวข้องกับตัวเราโดยตรงก็เป็นได้ครับ (หลายๆ คนคงมีเพื่อนเป็นชนสีม่วงใช่ไหมล่ะครับ)

เรื่องนี้มันกลายเป็นประเด็นร้อน ฮอตฮิต ติดชาร์ต แถวนี้เพราะว่าโพลหลายๆ สำนักต่างก็ให้ข้อสรุปเหมือนๆ กันว่าชนส่วนใหญ่จะยอมรับเพศที่สามได้ถ้าพวกเขาไม่ได้เลือกที่จะเป็นแบบนั้น แต่นั่นก็หมายความว่าจะต้องมีหลักฐานทางวิทยาศาสตร์ที่สามารถพิสูจน์ได้ว่า

"เรื่องเกย์เป็นเรื่องธรรมชาติ" เกย์แอบ

เรื่องมันเลยยาวครับ

นักวิทยาศาสตร์มากมายหลายแขนงต่างก็พยายามพิสูจน์ว่ายีนเกย์นั้นมีจริงหรือไม่
ซึ่งผมขอแบ่งออกเป็นสามพวกละกัน

1) พวกแรกจะพยายามศึกษา ขุด ค้น เจาะลึกเข้าไปในจีโนมของคน และสัตว์มากมาย (โดยมากจะเน้นแมลงหวี่ครับ) เพื่อที่จะหาว่ายีนเกย์มีจริงหรือเปล่า
แล้วก็เจอซะด้วย  เกย์แอบ
แต่อนิจจา สรุปได้แต่ในแมลงหวี่ (ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นยีนที่เกี่ยวข้องกับการรับกลิ่นหรือไม่ก็เกี่ยวกับการส่งกระแสประสาทในสมอง ที่เด่นๆ มีสองยีนครับ ยีนนึงชื่อเจนเดอร์บลาย และอีกยีนหนึ่งเรียกว่ายีนฟรุ๊ตเลส ซึ่งก็มีปัญหาการเมืองอีกตอนตั้งชื่อ)

ยีนสองตัวนี้น่าสนใจครับเพราะว่ามันสามารถเปลี่ยนพฤติกรรมทางเพศของแมลงหวี่ได้อย่างสิ้นเชิง เรียกว่าแปลงยีนเปลี่ยนเพศโดยไม่ต้องทำศัลยกรรมแต่อย่างใดครับ  ฮี่ๆ

แต่สำหรับเรื่องยีนเกย์ในคนนั้นยังคงเป็นที่สับสนกันอยู่ครับ ว่ามีจริงหรือเปล่า เพราะว่ากลุ่มตัวอย่างเล็กเกินไป แล้วก็ยังควบคุมปัจจัยต่างๆ ในการทำวิจัยไม่ได้

อีกอย่างที่ยังเป็นข้อถกเถียงกันอย่างดุเด็ดเผ็ดร้อนก็คือ

"ถ้ายีนเกย์มีจริง แฝดร่วมไข่ หรือแฝดเหมือน หรือแฝดฝาเดียว (ชื่อเหมือนหอยฝาเดียวเลยแฮะ) ซึ่งมีพันธุกรรมเหมือนกันเปี๊ยบร้อยเปอร์เซ็นต์เพราะถอดแบบกันมาจากพิมพ์เดียวกัน ถ้าเป็นเกย์ก็ต้องเป็นเกย์เหมือนกันหมด เป็นไปไม่ได้ที่คนนึงจะเป็นเกย์และอีกคนจะเป็น ช จริงหรือเป็น ญ แท้" แต่คอรีเลชั่น หรือเปอร์เซ็นต์ที่แฝดคู่นึงนั้นจะเป็นเกย์ทั้งคู่มีแค่ 5-7 % เท่านั้นเอง
นั่นหมายความว่า ในแฝดร้อยคู่จะมีแฝดที่เป็นคู่แฝดเกย์แค่ 5-7 คู่เท่านั้น

หรือนั่นจะหมายความว่าเกย์ไม่ได้เกิดจากพันธุกรรม ??

คำถามนี้ตอบยากครับ ดังนั้นจึงมีนักวิทยาศาสตร์กลุ่มที่สองเกิดขึ้นมา

2) กลุ่มที่สอง ศึกษาสิ่งแวดล้อมที่มีผลต่อการเป็นเกย์

กลุ่มนี้อธิบายหลายๆ อย่างครับ แต่เป็นในแง่ของพัฒนาการเสียส่วนมาก ซึ่งสามารถอธิบาย (บางคนบอกว่าข้างๆ คู) ของการเกิดเกย์ในแฝดร่วมไข่ ไว้ว่าจริงๆ แล้ว แฝดทั้งสอง แม้ว่าจะมีพันธุกรรมเหมือนกันร้อยเปอร์เซ็นต์ แต่ทั้งคู่อาจจะได้รับฮอร์โมนสารอาหาร และ Growth factor ต่างๆ ในระดับที่แตกต่างกันไป ทำให้พัฒนาการของสมองของแฝดทั้งคู่ไม่เหมือนกันร้อยเปอร์เซ็นต์ ซึ่งอาจส่งผลให้คนนึงเป็นเกย์ แต่อีกคนไม่  เกย์แอบ

ซึ่งก็มีงานวิจัยออกมาสนับสนุนอีกว่าพัฒนาการทางสมองตอนที่อยู่ในครรภ์นั้น มีผลมาจากสิ่งแวดล้อม (เช่น ฮอร์โมน และอื่นๆ) ค่อนข้างเยอะ ซึ่งจะเห็นได้จากการศึกษาที่พบว่าสมองของชายเกย์กับชายแท้จะไม่เหมือนกัน  โห

อีกตัวอย่างก็คือ กรณีที่ถ้าครอบครัวใดมีลูกชายมากกว่าหนึ่ง ลูกชายคนรองจะมีแนวโน้มว่าจะกลายเป็นเกย์มากกว่าคนโตถึง 33 %
ดังนั้น ถ้ามีลูกชายสามคน คนสุดท้องก็มีแนวโน้มที่จะเป็นเกย์ถึง 99% (ถ้าใครสนใจเรื่องนี้ ไว้คุยกันต่อได้ในภายหลังครับ)  คริคริ

3) กลุ่มสุดท้าย ศึกษาพฤติกรรมเพื่อนร่วมโลกของเราว่ามีสัตว์อะไรเป็นเกย์หรือเปล่า
กลุ่มนี้พยายามจะลบคำครหาว่าเกย์เป็นเรื่องผิดธรรมชาติครับ
เพราะว่าหลายๆ คนกระแนะกระแหนว่าพฤติกรรมรักร่วมเพศนั้นเกิดจากสิ่งแวดล้อมและการเลี้ยงดู และคนส่วนใหญ่จะโบ้ยข้อกล่าวหานี้ไปให้สื่อ (ทีวี วิทยุ หนังสือพิมพ์) เป็นหลัก ที่เป็นต้นเหตุทำให้คนเป็นเกย์มากขึ้น ...  อู้ย..

และที่น่าสนใจก็คือ พฤติกรรมรักร่วมเพศในสัตว์มีจริงครับ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่เป็นอันขาด ... ซึ่งเรื่องนี้ถ้าว่ากันตามจริงก็ยาวสุดๆ อีก

เอาเป็นว่าพฤติกรรมรักร่วมเพศในสัตว์นั้นมีจริงและพบได้มากในสัตว์ชั้นสูงหลายๆ ประเภท เช่น วาฬ ยีราฟ ลิงบาบูนโบโนโบ นกหลายๆ ชนิดๆ กวาง และสัตว์อื่นๆ อีกมากมายกว่าห้าร้อยชาติพันธุ์  ง่ะ

และที่ทำให้ผมเหวอที่สุดก็คือความจริงที่ว่า

"ในสังคมลิงบาบูนโบโนโบนั้น วานรชายร้อยเปอร์เซ็นต์เป็นไบครับ !!!!"

เป็นไงบ้างครับ อ่านแล้วน่าสนใจไหมล่ะ แล้วพวกเราคิดว่ายังไงล่ะครับกับประเด็นนี้ ??

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
 อู้ย..

ยินดีต้อนรับกลับมาปั่นครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
อ๋าห์ เกย์แอบ

สะพรึบสะพรั่ง ณหน้าและหลัง ณซ้ายและขวา ละหมู่ละหมวด ก็ตรวจก็ตรา ประมวลกะมา สิมากประมาณ
นึกว่าลุงหายไปทำอะไรมา   ฮี่ๆ

ยินดีต้อนรับกลับบ้านครับ

น่าสนใจดีครับ

เดี๋ยวค่อยมาดิสคัสนะครับ

กินรอบวง
ผมติดตาม
เดี๋ยวจะมาช่วยถก
เพราะมันคือเรื่องที่ปรากฏชัดมานาน
เพียงแต่ว่ายังไม่ผ่านกระบวนการทางวิทยาศาสตร์
กรรม
พันธุุกรรม
ข้อบ่งชี้ในการ "เลือก" อยู่ที่ระดับไหน
เคยมี ฆาตกร ที่พ้นผิด เพราะอ้างเรื่องทำนองนี้ด้วย
..
แต่ตอนนี้ โฟกัสที่เพศก่อน :)

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
คิดถึงตัวเองสมัยเลี้ยงแมงหวี่
 กร๊าก โถ่ นึกว่าลุงป๋วยหายไปทำอะไรมา
หายไปวิจัยเรื่องนี้เองเหรอเนี่ย

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ลุงป๋วยกลับมาแล้ว กรี๊ดดดดด
สาวกเลขสองหลักรุ่นหายาก กรี๊ดดดดด
แถมมาถึงก็คุยเรื่องไม้ป่าเดียวกันอีก กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อื้อหือ

Las Noches Rubicundior
กร๊าก โถ่ นึกว่าลุงป๋วยหายไปทำอะไรมา
หายไปวิจัยเรื่องนี้เองเหรอเนี่ย

ไม่ใช่ว้อยยยย

ผมทำวิจัยเรื่องอื่น เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เผลอตกปากรับคำเขามา แล้วเลยตกกระไดพลอยโจน
ต้องค้นคว้าเรื่องนี้ ตอนนี้เลยกลายเป็นเชี่ยวเรื่องนี้ไป (ต้องเขียนให้นิตยสารอีกสองเล่ม เรื่องแนวๆ นี้แหละ)

My handsomeness is toxic to all chics.. :P
โอ้ว ถึงกับเชี่ยวเลยเหรอครับ
กรี๊ดดดดด

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ลุงป๋วยกลับมาแล้ว กรี๊ดดดดด
สาวกเลขสองหลักรุ่นหายาก กรี๊ดดดดด
แถมมาถึงก็คุยเรื่องไม้ป่าเดียวกันอีก กรี๊ดดดดด

แหะๆ กลับมาตายรัง หลังจากงานเริ่มอยู่ตัวครับ อยากจะหาเรื่องมาโพสต์นานละแต่งานไม่เอื้ออำนวย  ยิ้มน่ารัก

ไม่นาน คงมีเวลากลับไปทำฟอนต์อีกรอบ ... ต้องรอให้อะไร ๆ มันลงตัวกว่านี้อีกนี๊ดดดดด  คริคริ

(เอ !! น้าแอนนนนนไม่ได้นิยมไม้ป่าเดียวกันใช่ป่ะ? ฮ่าๆๆๆ  กรี๊ดดดดด)

แล้วลุงป๋วยเกิดอาการเบี่ยงเบนอ้ะยังเอ่ย แหยะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
โอ้ว ถึงกับเชี่ยวเลยเหรอครับ
กรี๊ดดดดด

นิดหน่อยครับบ

สำหรับเดือน

ยังครับ ยังนิยมเพศตรงข้ามอยู่ครับ ยังไม่เบี่ยงเบนเท่าที่ผมรู้นะ ฮ่าๆๆๆ  คริคริ

อ๊ะ ลุงป๋วยเองหรอครับที่เขียน
เล่นเอาผมเกือบแย่ไป
ขึ้นปกซะม๊วงม่วงเลยนะลุง เกย์แอบ

หน้า: [1] 2 3 4 5 6