หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 37

ผู้เขียน หัวข้อ: ฟาสต์ฟู้ดธุรกิจ (แตกหน่อ)  (อ่าน 186650 ครั้ง)
อยากเป็นเจ้าของร้านขายก๋วยเตี๋ยวที่ต่างจังหวัด  อ๊าง~
และทำสวนผักหลังบ้านไปพร้อมๆ กัน
แต่ก็บริหารความเสี่ยงด้วยการ

1. ไปเรียนแต่งหน้า จบแล้ว
2. หัดทำขนม ยังเตาะแตะๆ อยู่ค่ะ

เพิ่มความสามารถของตัวเอง เพื่อเป็นการเพิ่มช่องทาง
และสร้างโอกาสในการทำมาหากินให้มากขึ้น
คิดอยู่ตลอดว่า อยู่ ตจว ตัวเองจะทำมาหากินอะไรได้บ้าง
พยายามเตรียมความพร้อมไปเรื่อยๆ
ทุกสิ่งที่ร่ายมา ล้วนเป็นสิ่งที่ชอบค่ะ  หมีโหด~

อะ  ลองมาย่อยดู

ถ้าไป ตจว คำถามต่อมา ตจว ไหน
และ ตจว ที่ว่าอยู่ อ. อะไร
ละแวกนั้น คนทานก๋วยเตี๋ยวมากไหม
และมีร้านกี่ ร้าน ร้านไหนบ้างที่เป็นคู่แข่ง

นี่เป็นชุดคำถามแรก ยิ้มน่ารัก

ส่วน ขนม ขนมอะไร
เอาเป็นทางเลือกเพิ่มในร้านก๋วยเตี๋ยวได้ไหม

ตอนเด็ก ๆ ที่ยังกินกาแฟไม่ได้ แต่ชอบความหอมของกลิ่นกาแฟมาก
ที่สำคัญ แม่ทำขนมอร่อยมาก ทั้งเบเกอรี่ ขนมไทย ขนมฝรั่ง อาหารไทย อาหารฝรั่ง
เลยคิดอยากเปิดเป็นร้านเล็ก ๆ มีอาหารเช้า กาแฟ ขนมต่าง ๆ ตกค่ำ ๆ ก็เป็นสไตล์ร้านนั่งดื่ม
จัดร้านให้ดูน่านั่งสบาย ๆ แต่พอใกล้จะเรียนจบ ร้านกาแฟขึ้นเป็นดอกเห็ด
เลยพักความคิดนี้เอาไว้ก่อนดีกว่า อะไรที่มันมี supply มากกว่า demand
จะโดนโจมตีด้วยราคาจากคู่แข่งเจ้าใหญ่  ๆ ไม่อยากหืดขึ้นคอ

พอโตมา ก็คิดและลองทำนั่น ทำนี่ ไปเรื่อย หลายอย่าง
ปัจจุบันความคิดที่อยากทำคือ อยากทำธุรกิจบริหารตัวเอง
ก็คือ ทำ Freelance นั่นเอง แต่ไม่เฉพาะทางว่าจะทำ Freelance ด้านไหนยังไง
คือ บริหารตัวเองให้ทำงานหลาย ๆ ด้านพร้อมกันได้ ทั้ง Freelance ด้านใช้แรงงานตนเอง
ด้านใช้ความคิด บริหารงานด้วยเงิน บริหารงานด้วยตัวเอง บริหารงานด้วยความคิด

ที่ใฝ่ฝันตอนนี้ในจินตนาการ คือ อยากไปฝังตัวอยู่ในบ้านสวน ปลูกผัก ผลไม้กิน พอเก็บขาย
มีคอม + Internet แรง ๆ สักหน่อย เอาไว้บริหารงาน ส่งงานผ่านทาง Internet
บริหารทั้งด้านการเงิน ทั้งการติดต่อสื่อสารจากสวนนั่นแล
ลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ลดภาวะที่ต้องเสี่ยงเจอมลพิษ มีความสุขในบ้านสวนเล็ก ๆ

ตอนเด็ก ๆ ที่ยังกินกาแฟไม่ได้ แต่ชอบความหอมของกลิ่นกาแฟมาก
ที่สำคัญ แม่ทำขนมอร่อยมาก ทั้งเบเกอรี่ ขนมไทย ขนมฝรั่ง อาหารไทย อาหารฝรั่ง
เลยคิดอยากเปิดเป็นร้านเล็ก ๆ มีอาหารเช้า กาแฟ ขนมต่าง ๆ ตกค่ำ ๆ ก็เป็นสไตล์ร้านนั่งดื่ม
จัดร้านให้ดูน่านั่งสบาย ๆ แต่พอใกล้จะเรียนจบ ร้านกาแฟขึ้นเป็นดอกเห็ด
เลยพักความคิดนี้เอาไว้ก่อนดีกว่า อะไรที่มันมี supply มากกว่า demand
จะโดนโจมตีด้วยราคาจากคู่แข่งเจ้าใหญ่  ๆ ไม่อยากหืดขึ้นคอ

พอโตมา ก็คิดและลองทำนั่น ทำนี่ ไปเรื่อย หลายอย่าง
ปัจจุบันความคิดที่อยากทำคือ อยากทำธุรกิจบริหารตัวเอง
ก็คือ ทำ Freelance นั่นเอง แต่ไม่เฉพาะทางว่าจะทำ Freelance ด้านไหนยังไง
คือ บริหารตัวเองให้ทำงานหลาย ๆ ด้านพร้อมกันได้ ทั้ง Freelance ด้านใช้แรงงานตนเอง
ด้านใช้ความคิด บริหารงานด้วยเงิน บริหารงานด้วยตัวเอง บริหารงานด้วยความคิด

ที่ใฝ่ฝันตอนนี้ในจินตนาการ คือ อยากไปฝังตัวอยู่ในบ้านสวน ปลูกผัก ผลไม้กิน พอเก็บขาย
มีคอม + Internet แรง ๆ สักหน่อย เอาไว้บริหารงาน ส่งงานผ่านทาง Internet
บริหารทั้งด้านการเงิน ทั้งการติดต่อสื่อสารจากสวนนั่นแล
ลดค่าใช้จ่ายในการเดินทาง ลดภาวะที่ต้องเสี่ยงเจอมลพิษ มีความสุขในบ้านสวนเล็ก ๆ

โฮมสเตย์
ผมมีที่ๆ อ่างทอง
หน้าบ้านเป็นแม่น้ำน้อย
ซื้อมะ  ยิ้มน่ารัก

กรี๊ดดดดด พูดจริงเปล่าคะ ? ในฝันเลยนะน่ะ ติดแม่น้ำเนี่ย
กี่ไร่เหรอคะ ? แล้วขายเท่าไหร่ ?

ปล. สวนที่ระยองไม่ติดแม่น้ำ  ชิ  แต่ใกล้ ๆ ทะเลนะเออ   อืมมมมห์

กรี๊ดดดดด พูดจริงเปล่าคะ ? ในฝันเลยนะน่ะ ติดแม่น้ำเนี่ย
กี่ไร่เหรอคะ ? แล้วขายเท่าไหร่ ?

ปล. สวนที่ระยองไม่ติดแม่น้ำ  ชิ  แต่ใกล้ ๆ ทะเลนะเออ   อืมมมมห์

พูดเล่น  กึ๋ยๆ

นี่ไง
จริงๆไปพักได้นะ
บ้านไม่มีคนอยู่แล้ว

ใครๆ เคยทำอะไรแล้วเจ๊ง
ไม่ใช่ว่าเราจะทำแล้วจะเจ๊ง

ของตูนเรื่องร้านกาแฟ
ผมว่านี่คือธุรกิจในทะเลแดงเดือด
คือมีคู่ต่อสู้เต็มไปหมด แต่ไม่ใช่ว่าอยู่ไม่ได้
ถ้าเรามีจุดขาย และการจัดการที่ดี
สำคัญสุด อร่อยแน่ๆ

มีผู้ปกครองคนนึงของเพื่อนลูกสาว
เปิดซุ้มกาแฟ หน้าโรงเรียน
ท่ามกลางร้านกาแฟโบราณ ร้านกาแฟอาแปะ
อีกหลายร้าน
เขายังขายดีจนชงไม่ทัน นับจากวันเปิด
จนถึงวันนี้สามปีแล้ว
รสชาติ อร่อยดี หอมเข้าระดับ
แก้วละ 35 บาท (แพงกว่าเขาละแวกนั้น)

ถามเคล็ดลับ
เขาบอกว่้า ชงตามมาตฐานทุกแก้วเสมอกัน

//ขอเบิ้ลเนอะ ไหว้

ชิ มาพูดให้อยากแล้วจากไป

ตอบพี่โอ๋

นอกจากรสชาดแล้ว เรื่องของทำเล อัธยาศรัยแม่ค้า-พ่อค้า
จังหวะเปิดตัว พื้นเพอุปนิสัยของคนพื้นที่นั้น ๆ
ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่างด้วยนะคะ

บางร้านขายดิบขายดี มาหลัง ๆ เจ้าของร้านปล่อย ๆ
ให้ลูกน้องดูแลร้าน ชงกาแฟ บริการลูกค้า
ซึ่งฝีมือ + ความใส่ใจ + อัธยาศรัย ฯลฯ ไม่เหมือนกับที่เจ้าของร้านเคยเป็น
ต่อให้เคยโด่งดัง หรือ ขายดีขนาดไหน ลูกค้าก็เซย์กู๊ดบาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 มี.ค. 2009, 10:25 น. โดย ❤ ตูน ❤ » บันทึกการเข้า

คิดว่าจะไปอยู่ชุมพรค่ะพี่โอ๋ หรือไม่ก็ไชยาคู่แข่งน้อย
ติ๊กไปแวะกินก๋วยเตี๋ยวที่แยกปฐมพรทุกครั้งที่ลงใต้
ร้านอร่อยๆ คนแน่นขนัด แต่ทำสุดแสนจะช้า
บางร้านคนแน่น แต่ชิมแล้วก็เฉยๆ ชอบแวะชิมก๋วยเตี๋ยว
ติ๊กทำก๋วยเตี๋ยวได้ค่อนข้างดีอยู่ 2 อย่าง
ผ่านการรับรองจากกุ๊กประจำตระกูล(พ่อพี่เจน)
พ่อบอกเปิดร้านได้เลย กร๊ากกกก

แต่โครงการนี้ อีก 5 ปีเลยมั้งคะ
ไม่รู้ว่าตอนนั้นจะหง่อมขนาดไหน
แต่ที่แน่ๆ คงกลับไปปลูกผักหลังบ้านขาย แป๊ะยิ้ม

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
คิดว่าจะไปอยู่ชุมพรค่ะพี่โอ๋ หรือไม่ก็ไชยาคู่แข่งน้อย
ติ๊กไปแวะกินก๋วยเตี๋ยวที่แยกปฐมพรทุกครั้งที่ลงใต้
ร้านอร่อยๆ คนแน่นขนัด แต่ทำสุดแสนจะช้า
บางร้านคนแน่น แต่ชิมแล้วก็เฉยๆ ชอบแวะชิมก๋วยเตี๋ยว
ติ๊กทำก๋วยเตี๋ยวได้ค่อนข้างดีอยู่ 2 อย่าง
ผ่านการรับรองจากกุ๊กประจำตระกูล(พ่อพี่เจน)
พ่อบอกเปิดร้านได้เลย กร๊ากกกก

แต่โครงการนี้ อีก 5 ปีเลยมั้งคะ
ไม่รู้ว่าตอนนั้นจะหง่อมขนาดไหน
แต่ที่แน่ๆ คงกลับไปปลูกผักหลังบ้านขาย แป๊ะยิ้ม

ชุมพร เหรอ น่าสน
ไชยา เหรอ ก็น่าสน

ละแวกนั้น ก๋วยเตี๋ยวไม่ใช่เรื่องแปลก
แต่ก็ไม่ใช่เรื่องไม่แปลกอีกนั่นแหละ
เป็นเรื่องปกติ

เช่นนั้น ถ้าเราไปเปิด
เราต้องมั่นใจในความอร่อย ถูกจริตของคนถิ่นนั้น
(อันนี้เจ้าของร้านต้องเชื่อมือ ตัวเอง - -คนปรุง)

ถ้างั้นมาลองวาง จุดยืน ของร้ายก๋วเตี๋ยวของเรา
ในใจของคนละแวกที่เราไปเปิดสิ ว่า จะยืนตรงไหน
ต้องลองแบ่ง ระดับการจับจ่ายของลูกค้าของมา
ขึ้นอยู่กะทำเลยด้วยนะนี่

อ๊ะๆๆ น่าสนใจ
..................................................................

ผมขับรถ อ่างทอง- กรุงเทพ
สามชุก- กรุงเทพ
บ่อยๆ

ผ่านไปจะเห็นร้านขายโรตีสายไหม
เป็นร้อยๆ ร้าน แต่ละร้านเหมือนกันหมด
ยังคิดว่าทำไมเขาเอาเชือกฟางมาขายกันวะ
สีสันมันเมลืองมลังมากมาย จนน่ากลัวมากกว่าน่ากิน

เลยคิดเล่นๆว่า
ถ้าเราจะไปทำบ้างเราจะขายยังไง
ผมคิดไปถึง โลกร้อน
คิดไปถึง สุขภาพ
คิดไปถึง การดูแลตัวเอง

ผมก็คิดว่า โรตีสายไหมของผม
ต้องแต่งร้าน(ซุ้ม) สักหน่อยพอให้รู้สึก ฉันรักษ์โลก
และ สายไหมของโรตี ต้องแบบดูแลสุขภาพ
ไม่กินมากแล้วเป็นเบาหวาน กินแล้วดี
สีก็ต้องดรอบลงอีกในขั้นรู้สึกได้ว่า
กินแล้วดี ไม่ตายแน่นอน

แป้ง ต้องมีจำพวกแป้งข้าวกล้อง
แป้งอะไรอีกที่ เอามาจูงใจได้

นี่แวบความคิดผ่านๆ ระหว่างขับรถ นะครับ
อาจจะต่อยอดได้

มาแปะเอาไว้ก่อน

การลงทุนข้ามชาติ ระหว่างนายหน้า เจ้าของคนไทย และอินเวสเตอร์จากต่างแดน เรื่องอสังหาริมทรัพย์

การบริหารจัดการเบื้องต้น ของธุรกิจบันเทิงข้ามชาติของธุรกิจระดับชาติ สกีโดม และผับธุรกิจย่ายวอร์คกิ้งสตรีทมันเป็นเช่นไรหนอ

มาเฟีย ธุรกิจฟอกเงิน คนไทยขยี้คนไทยด้วยกันเอง ข้าราชการระดับสูง ช่องว่างทางกฏหมาย และตู  อู๊วววววส์ ... มันเกี่ยวกันยังไง

รอติดตามอ่าน ที่นี่ที่เดียว ที่เราจะเข้าคุกไปด้วยกัน  กร๊าก

// ทั้งหมดนี้ ต้องอดใจรอนะฮ๊าาา  

// เราจะไม่เน้นวิชาการ แต่จะเป็นเหมือนการเล่าเรื่องเม้าท์ มันส์ๆ ฉันท์ธุรกิจ เพื่อให้คนที่ไม่ได้อยู่ในวงการอ่านแล้วเพลิดเพลินได้ฮ่า

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ของส้ม ออกแนว น่ากลัว  กร๊าก
ระวัง มันฆ่าหมก ด้วยนะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

กรี๊ดดดดด มาแปะ รออ่าน

ต้อง เพิ่มมูลค่าอีก

มีคนรู้จักคนนึง อยากขายผ้าไหม
ถามว่า จะขายได้ไหม
และแฟนเป็นญี่ปุ่น ชอบสั่งผ้าไทยไปที่ญี่ปุ่น
มีคนญี่ปุ่นสนใจ ตามสมควร(ยังไม่ได้ทำเป็นธุรกิจ)

ผมก็บอกไปว่า
ขายได้สิ ผ้าไหมเป็นของดี

แต่ถ้าให้ดีอีก ต้องลงไปในถิ่นทุกถิ่นทั่วไทย
ไปในทุกที่ๆ เขาผลิตผ้าไหม เอามาให้หมด
เพราะนี่จะเป็น คำคุยคำโต ได้ดีทีเดียว
คิดถึงผ้าไหมทุกที่ของไทย ต้องคิดถึงเรา
อยากได้ผ้าไหมของที่ไหนเราหาให้ได้

บ้านเขว้า ก็จัดให้
ชนบท ก็จัดให้
พุมเรียง ก็จัดให้
ยโส จัดให้
ฯลฯ จัดให้

ซ้อมๆ ความคิดกันนะครับ

โอ๊วว เจ๋งๆๆ  เจ๋ง

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
มาแปะเอาไว้ก่อน

การลงทุนข้ามชาติ ระหว่างนายหน้า เจ้าของคนไทย และอินเวสเตอร์จากต่างแดน เรื่องอสังหาริมทรัพย์

การบริหารจัดการเบื้องต้น ของธุรกิจบันเทิงข้ามชาติของธุรกิจระดับชาติ สกีโดม และผับธุรกิจย่ายวอร์คกิ้งสตรีทมันเป็นเช่นไรหนอ

มาเฟีย ธุรกิจฟอกเงิน คนไทยขยี้คนไทยด้วยกันเอง ข้าราชการระดับสูง ช่องว่างทางกฏหมาย และตู  อู๊วววววส์ ... มันเกี่ยวกันยังไง

รอติดตามอ่าน ที่นี่ที่เดียว ที่เราจะเข้าคุกไปด้วยกัน  กร๊าก

// ทั้งหมดนี้ ต้องอดใจรอนะฮ๊าาา  

// เราจะไม่เน้นวิชาการ แต่จะเป็นเหมือนการเล่าเรื่องเม้าท์ มันส์ๆ ฉันท์ธุรกิจ เพื่อให้คนที่ไม่ได้อยู่ในวงการอ่านแล้วเพลิดเพลินได้ฮ่า

มันต้องอย่างนี้สิ่  นะนะ
ปูเสื่อรอชม บวกรอก่อนเลยนะคะ

//แบบพี่โอ๋ว่ามา เรื่องผ้าไหมนี่สุดยอดค่ะ

เราเป็นเช่นเราเชื่อ    :: tK ::    :: สีมา ::
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29 30 ... 37