หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14

ผู้เขียน หัวข้อ: สู้เพื่อแม่! (หัด)ทำแฟลช CAI  (อ่าน 96150 ครั้ง)
หลังจากผลัดวันประักันพรุ่งมานาน

ดาเพิ่งเริ่มทำบทที่ ๑ จากสี่บท หมีโหด~

ทำตั้งแต่เมื่อคืน ตื่นมาแก้ไขนิดหน่อย ได้ออกมาเป็นอย่างงี้ค่ะ

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/3e97a06cdff7beea2e70ab642de37377.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/3e97a06cdff7beea2e70ab642de37377.swf</a>

๑. ไม่ค่อยชอบใจการตั้งเวลาเท่าไหร่
๒. ตัวหนังสือก็ร๊กรก
๓. ว่าจะทำแบ๊คกราวด์สีๆเป็นกรอบแบ่งสองฝั่งให้ชัดเจนขึ้น
๔. บางอันสี็ก็ไม่เท่ากัน พอเปลี่ยนเฟรมทีก็กะพริบที

แต่หน้าด้าน จะโชว์ กร๊าก

พี่ชอบ presentation อันนี้นะ มากกว่าอันล่าสุดที่มีลูกกลมๆ อะไรนั่นอีก
อันนี้อ่านง่าย ดูเด็กๆ ดี เข้าใจง่าย ไม่มีเทคนิคเยอะน่ะดี

งาน presentation เอาแบบง่ายๆ เข้าไว้ คนดูจะได้อ่านได้สะดวก
ใส่เทคนิควูบวาบเยอะๆ เดี๋ยวตกเก้าอี้เพราะมึนหัว

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
ขอบคุณพี่โก้ค่ะ  ไหว้
ต่อไปดาจะเริ่มทำง่ายๆแล้วค่ะ เพราะหมดเวลาแล้ว ต้องรีบเผา :37:เอ๊ย ไม่ใช่

เพราะว่ารู้สึกว่าตั้งเวลาเยอะๆแล้วดามึนหัวเอง กร๊าก

บทนี้ข้อ ค.เยอะมากอะ หมีโหด~
มี ข. กับ ก. แค่อย่างละข้อเอง

ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ
  ถ้ามีปุ่ม back + next เพื่อไปแก้ไขได้น่าจะดีนะครับ (หรือว่ามีแล้วอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ  ฮี่ๆ)
  เหมือนเวลาเราทำข้อสอบจริงๆ คนทำก็น่าจะกลับไปแก้ข้อที่ทำผ่านมาแล้ว

์NY Together
เจ๋ง   สู้ๆคับ
พอเก่งๆแล้วรับทำเลยครับ  ตลาดใหญ่เหมือนกันครับเรื่องของ CAI 
เราก็รับทำอยู่ที่ ราชบุรี  ส่วนมากเป็น อาจารย์ ที่ต้องการทำผลงานเลื่อนขั้น เลยเอาข้อแนะนำมาฝากครับ (จากประสบการณ์ส่วนตัวนะครับ  ) เผื่อจะเป็นประโยชน์สำหรับผู้ที่สนใจครับ (ดูดข้อมูลมาเยอะละ ขอแบ่งปันบ้างครับ)

1. ถ้าเป็น CAI สำหรับทำเลื่อนขั้น หรือเลื่อนตำแหน่งของคนที่เป็นอาจารย์ อย่าเพิ่งทำหมดนะครับ ทำรูปแบบคร่าวๆก่อน เช่นอาจจะทำแค่เมนูหลักแล้วก็เนื้อหาสัก 1 บทครับ แล้วให้ผู้ว่าจ้างเราเอาไปตรวจดูก่อนนะครับ เพราะเขาจะต้องเอา CAI เนี่ยไปให้ ที่ปรึกษา/ผู้เชี่ยวชาญ ดูก่อนครับ (ซึ่งแล้วแต่ว่าเป็นผู้เชี่ยวชาญวิชาไหนครับ )  เท่าที่เคยเจอ ผู้เชี่ยวชาญบางคนไม่เอาเลยครับ ตัวการ์ตูน ลูกเล่น  ง่ะ เวลาแก้เราจะได้แก้ไม่มากครับ

2. ส่วนต่างๆ นี่ทำแยกไว้อย่างที่พี่ๆแนะนำไว้ดีแล้วครับ โดยเฉพาะ Pre-test , Post-Test แล้วก็ส่วนมากที่เราเจอคือ Pre-test จะไม่สุ่มครับ แล้วก็ Post-test จะเป็นการสุ่มครับ (อย่าลืมคุยให้เคลียร์ด้วยครับว่า สุ่มอะไร สุ่มข้อ หรือสุ่มตัวเลือก) ซึ่งพอทำ Post-test เสร็จ นี่ต้องมีการเทียบคะแนนระหว่าง Pre กับ Post ด้วยครับ

3.ระวังเรื่องการคุยครั้งแรกครับ มีอีกอันที่เป็นปัญหา คือ คู่มือการใช้ CAI ครับ ตกลงกับผู้ว่าจ้างก่อนเลยว่าเราจะทำ หรือไม่ทำ ( ผู้ว่าจ้างหลายคนเข้าใจว่า คนทำ CAI น่าจะต้องทำคู่มือให้ ) ซึ่งโดยความเห็นส่วนตัว อย่าทำเลยครับ เหนื่อยและต้องแก้ไขเอกสารเยอะมากครับ  เฮ้ย!? แนะนำให้ เสนอเป็นการ Save รูปภาพในตัว CAI ให้ผู้ว่าจ้างแทนนะครับ ( ให้ผู้ว่าจ้างไปทำคู่มือเองครับ )

4.ระวังเรื่องลิขสิทธิ์เพลงที่จะเอาไปใส่ใน CAI นะครับ  เพราะตัว CAI เขาต้องเอาไปเผยแพร่  อาจารย์บางท่านทำขายด้วยครับ (เรื่องลิขสิทธิ์นี้เราไม่ค่อยมีความรู้ครับ แต่กันไว้ก่อน ) ส่วนมากเราก็จะไปหา Sound loop ใช้ใน www.flashkit.com ครับ

5.เรื่อง font ก็แน่นอนครับ ที่นี่ ล่ะ (แอบเอาไปใช้หลายตัวแล้วครับ  ไหว้ )

6.สำหรับผู้ที่สนใจการทำ CAI รีบศึกษาเลยนะครับ ปีหน้านี่เห็นว่าเขาจะเปลี่ยนระบบการส่งผลงานของท่านอาจารย์ ซึ่ง CAI จะบูมมากกว่าปีนี้มากครับผม  ปลื้ม
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ  กรี๊ดดดดด บวกให้เรื่อยๆเลย

พี่ชอบ presentation อันนี้นะ มากกว่าอันล่าสุดที่มีลูกกลมๆ อะไรนั่นอีก
อันนี้อ่านง่าย ดูเด็กๆ ดี เข้าใจง่าย ไม่มีเทคนิคเยอะน่ะดี

งาน presentation เอาแบบง่ายๆ เข้าไว้ คนดูจะได้อ่านได้สะดวก
ใส่เทคนิควูบวาบเยอะๆ เดี๋ยวตกเก้าอี้เพราะมึนหัว
ลูกกลมๆมันจะเห็นภาพมากกว่าหรือเปล่าอะคะ(หรือจริงๆมันก็เหมือนกันแหละ ฮือๆ~)
แต่จริงๆดาก็ชอบอันนี้มากกว่าอีกอันนะ แต่กลัวเด็กอ่านอย่างเดียวแล้วไม่เห็นภาพอ่ะค่ะ
แล้วตรงเส้นที่ลากวงคำว่าแบ่งตามการเกิดแล้วลากไปที่ธรรมชาตินั่นอะ ดาว่ามันน่ารักกว่าอันใหม่ หมีโหด~

ขออนุญาติเสริมนิดนึงนะครับ
  ถ้ามีปุ่ม back + next เพื่อไปแก้ไขได้น่าจะดีนะครับ (หรือว่ามีแล้วอันนี้ไม่แน่ใจนะครับ  ฮี่ๆ)
  เหมือนเวลาเราทำข้อสอบจริงๆ คนทำก็น่าจะกลับไปแก้ข้อที่ทำผ่านมาแล้ว

ไม่รู้ว่าจะทำได้หรือเปล่า แต่เป็นคำแนะนำที่ดีมากค่ะ ขอบคุณค่ะ ไหว้
ปุ่มย้อนกลับไปหน้าแรกด้วยก็ดีนะฮะ หมีโหด~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
กลับไปทำไมหน้าแรกอะ  งง

หน้าแรกนี่หมายถึงหน้าโรงเรียน พอเอาอันนี้มารวมเป็นไฟล์ใหญ่ แล้วมันใหญ๊ใหญ่ อัปลงฟอนต์ไม่ได้อะ เดี๋ยวเมลไปนะ เกย์ออก
หรือว่าหน้าแรกของแต่ละบทเรียน  กรี๊ดดดดด ขอบคุณที่แนะนำ จดไว้ เดี๋ยวไปทำนะจ๊ะ
หรือว่าหน้าสมุดพกที่มีให้เลือกเข้าบทเรียนอะ งง แต่ถ้าย้อนไปอันนี้กดเข้าบทเรียนแล้วต้องสอบใหม่นะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

เมื่อกี้นั่งทำข้อสอบเพลิน
ลืมไปว่านัดเพื่อนไว้เที่ยง
ยังไม่ได้อาบน้ำเลย
เพื่อนรอกินข้าวด้วย

โอ๊ย รู้สึกผิด (เหงื่อแตกพลั่ก)
ยิ่งให้เด็กดู ยิ่งต้องเล่นให้ง่าย เด็กมันไม่ค่อยดูอะไรยากๆ หรอก
ถ้าทำเก่งๆ แล้ว เอาแบบเด้งดึ๋งๆ ไปให้เด็กดู รับรองติดกันงอม

โชว์  กรี๊ดดดดด เมื่อกี้เซฟไฟล์ส่งไปให้แม่ตรวจ เลยเอามาโชว์ด้วยดีกว่า

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/12217ec063d8b41cbea66c49239ebed9.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/12217ec063d8b41cbea66c49239ebed9.swf</a>

ปล. เดี๋ยวจะย้ายลูกศรบางอันไปไว้ข้างบนไม่ให้มันตรงกัน เดี๋ยวเด็กกดผ่านได้ง่ายเกินไป ไม่อ่านกติกา หมีโหด~
ช่วยติด้วยนะคะ  :46:ขอบคุณค่ะ

ปล.๒ เพิ่งทำเสร็จแค่บทแรกบทเดียวนะคะ หมีโหด~
เอาฟอนต์ซัก 1-2 ชนิด น่าจะดูไม่ลายตานะ

ปุ่มเข้าห้องเรียน ถ้าเอาเมาส์ออกมันจะหายไปเลย
สักพักมันจะโผล่ออกมาใหม่

แค่ขยับนิดๆ เหมือนตอน mouse over ดีกว่ามั้ย

Today you , Tomorrow me.
สวย สดใสดีครับ ยิ้มน่ารัก

ตรงป้ายที่เลือกใช่ กับ ไม่ใช่ ถ้าเพิ่มสี่เหลี่ยมใสๆให้กดข้างๆด้วยก็ดีนะครับ
เพราะตอนเอาเมาท์ไปวาง แล้วมันยืดขึ้นมา มันจะเลื่อนขึ้นไปไม่โดนน่ะครับ

อีกนิดนึง สื่อการสอน ต้องทำเรียงเนื้อหาเท่านั้นเหรอครับ ?
ไม่สามารถย้อนกลับไปอ่านเนื้อหาบทเก่าได้เหรอครับ ? งง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 27 มิ.ย. 2008, 14:00 น. โดย poloh » บันทึกการเข้า

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
กร๊าก น่ารักดีว่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เอาฟอนต์ซัก 1-2 ชนิด น่าจะดูไม่ลายตานะ
ดาก็ว่าตาลายเหมือนกัน  กร๊าก แก้ดีกว่า

ปุ่มเข้าห้องเรียน ถ้าเอาเมาส์ออกมันจะหายไปเลย
สักพักมันจะโผล่ออกมาใหม่

แค่ขยับนิดๆ เหมือนตอน mouse over ดีกว่ามั้ย
นั่นดิเนาะ แก้ก็ได้ อ๊าง~

สวย สดใสดีครับ ยิ้มน่ารัก

ตรงป้ายที่เลือกใช่ กับ ไม่ใช่ ถ้าเพิ่มสี่เหลี่ยมใสๆให้กดข้างๆด้วยก็ดีนะครับ
เพราะตอนเอาเมาท์ไปวาง แล้วมันยืดขึ้นมา มันจะเลื่อนขึ้นไปไม่โดนน่ะครับ

อีกนิดนึง สื่อการสอน ต้องทำเรียงเนื้อหาเท่านั้นเหรอครับ ?
ไม่สามารถย้อนกลับไปอ่านเนื้อหาบทเก่าได้เหรอครับ ? งง
ปิดเปิดใหม่
เอ๊ยไม่ใช่
งั้นถ้าเรียนครบสี่บทแล้วค่อยให้ย้อนดีมั้ยคะ หรือว่าให้ย้อนเลย
แล้วย้อนไปบทก่อนหน้าเนี่ย ควรจะให้สอบใหม่ดี หรือว่าเข้าเนื้อหาเลยดีคะ ไหว้
ตอนสอบเสร็จแล้วกลับมาหน้าสมุดพก น่าจะให้กดเลือกบทเรียนเข้าไปอ่านใหม่ได้นะเจ๊
ที่เหลือบอกไปแล้วในเมวอ้ะ

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
แต๊งกิ้ว

แต่ยังไม่ได้แก้เลย ติดละคร  อ๊าง~
หนึ่งวันแล้ว เบิ้ลได้ หมีโหด~

<a href="http://img2.f0nt.com/flash/87482081c838aab2d37065fb07b4a36b.swf" target="_blank">http://img2.f0nt.com/flash/87482081c838aab2d37065fb07b4a36b.swf</a>

ตอนแรกกะว่าจะหารูปของพอลิเมอร์ชนิดต่างๆที่ยกตัวอย่างไว้มาใส่ด้วย
เลยเวิ่นเว้อไป เวิ่นเว้อมา วันหยุดก็ผ่านไปโดยที่ไม่ได้ทำอะไรเลย หมีโหด~
ทำโครงสร้างไว้ตั้งแต่วันพฤหัส แล้วก็เวิ่นเว้อ จนมาเริ่มทำต่อวันอาทิตย์เย็นๆ
ตัดสินใจไม่ใส่รูป เพราะว่าบทที่สี่จะเป็นการพูดถึงการใช้งานของพอลิเมอร์ชนิดต่างๆซึ่งมีรูปเยอะ เดี๋ยวซ้ำกันอ่ะค่ะ

ขอบคุณทุกคนที่หลงเข้ามาดูค่ะ  ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14