หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตั้งใจหัดถ่ายรูป...  (อ่าน 74483 ครั้ง)
ถ้าฟอนต์ออกทริปแล้วผมเอาอุปกรณ์
ไปให้ลองใช้นี่จะโดนด่าว่าโชว์ ป่าวครับ

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ไม่เกี่ยวมังครับ
เอามาเต๊อะ เดี๋ยวผมช่วยใช้  กรี๊ดดดดด
 เขาเรียกคนมีน้ำใจนะชาร์ป อย่าไปคิดมาก โอกาสของคนเรามักมีไม่เท่ากัน แต่การแบ่งปัน
เป็นเรื่องดีๆที่ควรทำ  อืมมมมห์

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
อ่านไปก็แอบคิดว่า การเอารูปไปลงตามเว็บต่างๆมันผิดยังไงไม่รู้ (เหมือนจะเข้าเรื่องสันดานมนุษย์เลย) จะว่าไปพี่ๆก็พูดแทงใจดำไปหลายจึกเลย ฮิ้ววว แต่ก็มีนะ คนที่เป็นตากล้องออกมาด่าพวก "ช่างแม่งเหอะ" ก็มี เหมือนสงครามไม่รู้จบเลย สาดกันไปมา

ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบออกทริปครับ ชอบลุยเดี่ยวมากกว่า เคยไปอบรมถ่ายรูปเหมือนแต่ละคนพยายามจะโชว์พาวต่างๆนานา พอยกกล้องถ่ายก็เริ่มมีอุปกรณ์มาละ ผมก็จัดว่าเป็นพวกบ้าอุปกรณ์ครับ ทำไมเหรอ? เวลารับงาน อะไรหลายๆอย่างมันบีบให้เราต้องพัฒนา ทั้งมุมมองและปัจจัยจากอุปกรณ์ด้วย ความคมของรูปผมไม่ค่อยสนอยู่แล้ว ไม่ได้เอาไปปริ้นท์บอร์ดโฆษณาหนิ แต่ไอ้หน้าชัดหลังเบลอเนี่ย อยากได้ ไอ้เลนส์ไวแสงเนี่ย อยากได้  ไอ้อุปกรณ์แสงต่างๆก็อยากให้มันดีกว่านี้ เพราะผมรู้สึกแย่เวลางานออกมาห่วยครับ หมีโหด~ เหมือนทำให้ลูกค้าผิดหวัง แล้วมันก็จะลามทำให้ชื่อเราเสียด้วย ถ้าเรื่องวัดแสงเนี่ย ผมว่าเกือบทุกคนที่ซื้อกล้อง D-SLR มาใหม่ๆก็รู้สึกเหมือนกันว่า "ทำไมสีมันซีด" ไม่สดเหมือนคนอื่นเลย ผมก็อยากลองให้มันได้ ถึงมันจะดูจุกจิกเรื่องมากก็ตามแต่ผมพอใจกับภาพที่ได้มา

ถึงสังคมถ่ายภาพมันจะเละเฟะยังไง ผมก็ยังชอบ ชอบที่จะดูมุมมองของคนอื่น ดูว่าทำไมมุมเดียวกันแต่มันคิดได้ต่าง คิดได้เจ๋งกว่าเรา(ฟะ) ทุกวันนี้ผมก็เบื่อครับ เบื่อ pixpros เบื่อ 2how หลายๆอย่างที่มันเน่า แต่ผมก็ยังเข้าไปเรื่อยๆ ไปดูความคิดคน เอารูปไปโพสเพื่อดูว่าเราไปได้ถึงจุดไหน

ผมพอใจครับที่ผมเรื่องมากก่อนจะถ่ายรูป พอใจที่บางรูปเอามา process แล้วมันสวย ผมพอใจอย่างนี้ครับ

อย่าคิดมากครับ
ชอบอย่างไหนก็ทำอย่างนั้น ไม่มีผิดมีถูก  เจ๋ง
ไม่ได้โกงกินใครนิ

ชาร์ปเอามาเยอะๆ ถ้ามีโอกาสจะช่วยใช้
 เกย์ออก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
เดี๋ยวนี้ไม่ได้ถ่ายรูป เพราะว่าสนุกกับการถ่ายรูปแล้วเหรอครับ  งง

ทำไมมันดูเครียดๆ จัง

แต่ไอ้หน้าชัดหลังเบลอเนี่ย อยากได้

จริงๆ อันกระผมว่าลองแบบหน้าเบลอหลังชัดก็สนุกดีนะ ไม่ต้องหาอุปกรณ์
(ล้อเล่นน้าาา จะได้ขำขำ) ไหว้

การถ่ายภาพเหมือนการกินอาหาร ชอบอะไรก็กินอย่างนั้น ถ้าไม่ได้ขอใครกินก็กินๆ ไปเถอะจ้ะ
ปล. เก่งจริงๆ เลยเรา เปรียบทุกเรื่องกับเรื่องกินได้หมด \o/

http://wdgd.multiply.com/journal/item/149
วางแผงแล้วจ้า (^0^)/
ทีแรกๆ ก็ถ่ายรูปด้วยความขาวสะอาด

แต่พอเริ่มถ่ายมากๆ เข้า ก็จะเริ่มถูกด้านมืดครอบงำ

และท้ายที่สุดก็จะได้พบกับผู้ชี้ทางสว่าง ดึงให้กลับสู่ตัวตนที่แท้จริง  ลันล้า

ผมมองว่าไม่มีหรอกด้านม่งมืดอะไรเนี่ย
มีแต่กิเลสตัณหานี่แหละ กร๊าก

อุตส่าห์ซื้อกล้องตั้งแพง
ไม่ได้มีเวลาถ่ายรูป แถมยังจะอยากได้เลนส์ใหม่อีก  กร๊าก

ฮือๆ~

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ทีแรกๆ ก็ถ่ายรูปด้วยความขาวสะอาด

แต่พอเริ่มถ่ายมากๆ เข้า ก็จะเริ่มถูกด้านมืดครอบงำ

และท้ายที่สุดก็จะได้พบกับผู้ชี้ทางสว่าง ดึงให้กลับสู่ตัวตนที่แท้จริง  ลันล้า

แหม่งๆ หยั่งกะสตาร์วอร์  ง่ะ
เคยขึ้นสู่จุดสูงสุดของความเครียดในการถ่ายรูปเหมือนกันครับ
คือยอมรับเลยว่าเป็นพวกบ้าอุปกรณ์ (ก็มันจำเป็นต้องใช้ในการทำงานจริงๆนะ  เอือม)
แล้วมันเครียดว่าช็อตนี้ต้องใช้อะไร ต้องวัดแสงที่ไหน เกร็งไปหมด

อยู่มาวันหนึ่งก็ได้คุยกะไอ้แอนนี่แหละ
เลยตาสว่าง ยอมเสียศักดิ์ศรี ใช้โหมด P (ศักดิ์ศรีที่เราคิดไปเองว่า คนใช้ P คือไม่เจ๋ง)
..เท่านั้นแหละ อย่างมัน
การถ่ายรูปสนุกขึ้นมาแบบไม่น่าเชื่อ โอ้ว จ๊อดด  เจ๋ง

แนะนำเลยครับ โหมด P ส่วนใครใช้ฟูจิ แนะนำโหมด S (คิดเองว่ามันมาจากว่าคำ สวย ยิ้มน่ารัก)

ปล.แต่ถ่ายงานก็ต้องกลับไปโหมด M วัดแบบละเอียดๆกันต่อไป.. ฮือๆ~
ผมมองว่าไม่มีหรอกด้านม่งมืดอะไรเนี่ย
มีแต่กิเลสตัณหานี่แหละ กร๊าก

อุตส่าห์ซื้อกล้องตั้งแพง
ไม่ได้มีเวลาถ่ายรูป แถมยังจะอยากได้เลนส์ใหม่อีก
  กร๊าก

ฮือๆ~

ตามนั้นเลยครับ 5555
เปิดร้าน 8 โมง ปิดร้าน 4 ทุ่ม  24/7 
กล้องซื้อมา จนจะบูดอยู่แล้ว แต่ยังเพียรพยายามเก็บเงินซื้อ 10-22  อืมมมมห์

ดื่มเหล้า เข้าผับ จับผู้ชาย ถ่ายคลิป  zip แล้วส่งต่อ
จริงๆมันขึ้นอยู่กับนิสัยของคนนะ จะใช้อะไร พกอะไร มีอะไร แพงรึเปล่า ถูกรึเปล่า ไม่ได้เป็นประเด็นเท่าไหร่
ลองอ่าน link ที่แอนเอามาให้อ่าน อันนี้คือใช่เลย ....ไม่รู้จะเปรียบเทียบยังไง...

สมมุติว่าเราตั้งทีมเตะฟุตบอลกันมาแบบเฮฮา เล่นเพื่อสุขภาพ เล่นเพื่อสนุก ไม่ได้คิดผลแพ้ชนะ
แต่ไปๆมาๆมันมีบรรยากาศแปลกๆเกิดขึ้นในทีมขึ้นมา เช่น บางคนไม่ยอมผลัดกับคนอื่นเป็นโกลล์, บางคนที่เล่นดีๆไม่ยอมส่งบอลให้เพื่อน เล่นกันอยู่แค่ 2-3 คน คิดแค่ว่าคนอื่นมันอ่อนส่งไปเดี๋ยวทำบอลเสีย, เวลาทีมโดนยิงแล้วโวยวายเพื่อนทั้งๆที่ตัวเองก็ไม่ได้ลงมาช่วยไล่, คิดว่าเป็นเทวดาที่สุดในทีม สั่งโน่นสั่งนี่ แต่พอตัวเองพลาดก็โวยโวยคนอื่น

จุดประสงค์จริงๆก็คือ คนที่มีนิสัยประมาณนี้ เล่นฟุตบอลกับกลุ่มเพื่อนๆที่เล่นเพื่อออกกำลังกาย เรื่องไม่น่าจะซีเรียสก็ดันซีเรียส
บางทีคิดเอาเองในใจว่าถ้าเล่นเก่งจริงมึงคงไปเล่นฟุตบอลอาชีพไปแล้ว ทำไมมาทำได้แค่โชว์เหนือกับเพื่อนวะเนี่ย มึงโชว์ผิดที่แล้วล่ะ  หมีโหด~
สนามสมัครเล่นมันก็คือสมัครเล่น ไม่ใช่สนามมืออาชีพ ..แล้วถ้าเป็นมืออาชีพจริงๆเนี่ยถึงเขามาเล่นขำๆในสนามที่เล็กกว่า เขาก็รู้ว่าจะวางตัวยังไง มีแต่มือสมัครเล่นบางคนที่คิดว่าตัวเองเหนือ ตัวเองก็ทำได้ระดับมืออาชีพ ก็จะโชว์พาวกับคนอื่นว่ากูโปรกว่า แต่จริงๆคือยังไม่ใช่มืออาชีพหรอก เขาคิดไปเองทั้งนั้น  (อิอิ)

...เพราะคนที่เก่งหรืออยากจะเข้าสู่การเป็นมืออาชีพจริงๆ เขาจะไปเล่นในสนามที่สูงกว่า คู่แข่งเก่งกว่า มาตรฐานสูงกว่า ...เขาจะรู้ว่าไม่ควรลงไปเล่นสนามเล็ก อาจจะมีบ้างทื่เล่นแบบสบายๆในสนามเล็กในบางครั้ง แต่เขาไม่ได้ซีเรียสอะไรตรงนั้น ....แต่พวกที่โชว์พาว จงใจป่าวประกาศอะไรบ่อยๆในสนามเล็กอยู่ร่ำไป ทำนองว่ากูเนี่ยมืออาชีพ แต่ไม่อยากดังอยากจะอยู่ในที่เล็กๆ ความจริงแล้วก็คือไปสนามใหญ่แล้วสู้เขาไม่ได้ ไม่มีที่ให้ยืน  เอือม ...พวกที่เก่งแล้วรักสงบ สันโดษจริงๆ เขาจะอยู่เงียบๆ ไม่ค่อยทำอะไรโตกตากโชว์พาวอะไรมากหรอก อันนี้คือเท่าที่เจอๆมา

มันก็ขึ้นอยู่กับนิสัยกับการวางตัวที่บอก
มวยอาชีพกับมวยสมัครเล่นมันชกคนละเกมกันน่ะครับ
เอ๊ะ เปรียบยังงี้จะดูยากกว่าเดิมไหม ไม่ล่ะ

บอลเมื่อวานก็รู้สึกเหมือนกันครับ กร๊าก
แต่ไม่ใช่ในทีวีนะ หมายถึงสนามจริง
ที่ทั้งสองฝ่ายก็บอก เล่นกันสนุกๆ อย่าซีเรียส
แต่อย่าเช็กล้ำหน้าได้ไหม จะได้สนุกๆ กร๊าก
อะไรแบบนี้แหละครับ ผมยังนึกเอามาเปรียบกับการถ่ายรูปเหมือนกัน

ถ้าฟอนต์ออกทริปแล้วผมเอาอุปกรณ์
ไปให้ลองใช้นี่จะโดนด่าว่าโชว์ ป่าวครับ

ชาร์ปเอามาเลยครับ ถือว่าเป็นสไตล์ของตัวเองเลยแหละ
คือถ้าอยู่ในสังคมที่ยอมรับความแตกต่างอย่างสร้างสรรค์นี่แหละ ถือเป็นกำไรแล้ว
ที่แน่ๆ คืออยากเห็นชาร์ปตัวจริง กึ๋ยๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เรื่องจริงคือบางรูป ผมเองก็ไม่ได้ตั้งใจถ่ายซักเท่าไหร่
ด้วยนิสัย "ขี้เกียจ" มาตั้งแต่ออกจากท้องแม่แล้วล่ะ

ทรรศนคติเรื่อง "การเก็บภาพ" ของผมยังเป็นเหมือนเดิม
คือ อยากถ่ายแบบไหนก็เก็บภาพเลย อยากอันเดอร์เท่านี้
อยากโอเวอร์เท่านี้ อยากให้เบลอ อยากให้ไม่ชัด ฯลฯ

เรื่องอุปกรณ์เป็นเรื่องของ
- มีตังค์จ่าย
- มีโอกาสได้ใช้เรื่อยๆ ทั้งในหน้าที่และส่วนตัว

ชอบที่จะได้ภาพสด แล้วนั่งภูมิใจในภาพเรา นี่ก็ดีครับ
ชอบที่จะรีทัช เพื่อให้มันดีขึ้น แล้วนั่งอมยิ้มในความงาม นั่นก็ดีครับ
ชอบอย่างไหน เอาอย่างนั้น อย่าไปหันมองคนอื่นแล้วลังเลกับตัวเอง
จะมีหันมองก็ต่อเมื่อเราไม่รู้ว่ามันถ่ายยังไง เป็นยังงี้ได้ไง ?
แบบนี้ค่อยหันมามอง แล้วก็ถามเอาความรู้จากเขา อย่าลอกเลียนแบบครับ

มุมมองภาพ มันซ้ำกันได้ครับ แต่บางที "สไตล์" มันลอกไม่ได้

ปล. บอลไม่มีล้ำหน้า เดี๋ยวมันก็มีกองหน้า 10 คนสิครับพี่ หลังอย่างผมจะไปเล่นตรงไหน หมีโหด~

nuugo.blogspot.com
instagram.com/nuugo
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15