หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าตั้งใจหัดถ่ายรูป...  (อ่าน 74485 ครั้ง)
ไม่แน่ใจว่าจะอ่านเข้าใจหรือเปล่านะ ง่ะ
ความเร็วชัตเตอร์เนี่ย เป็นเศษส่วนของวินาที
250 ก็จะเป็น 1/250  วินาที (ประมาณ 0.004 วินาที) ที่รูหน้ากล้องเปิดครับ
ยิ่งเลขสูง ก็จะเปิดแล้วปิดเร็วมาก
ใช้เวลาถ่ายคนวิ่งแข่ง  แล้วอยากได้ภาพคนวิ่งชัด ประมาณนั้นนะครับ
ถ้าอยากได้รูปพัดลม ที่ใบพัดแบบสโลว์ก็ใช้ค่าน้อยครับ
เช่น 25 รูหน้ากล้องก็จะเปิด 1/25 วินาที (ประมาณ 0.04 วินาที)
ถ้าถ่ายพลุ เนี่ยต้องตั้งให้รูเปิด 2 วินาทีขึ้นไปประมาณนั้น ถึงจะได้รูปพลุเป็นสายครับ

จะเข้าใจมั้ยอ่ะเนี่ย โวย

ซึ่งชัตเตอร์จะสอดคล้องกับค่า f หรือรูรับแสงครับ
เอาเข้าใจง่ายๆแล้วกันนะครับ
รูรับแสงมีผลต่อภาพ คือทำให้เกิดความชัดลึกกับชัดตื้นอ่ะครับ
ชัดตื้นก็คือ ภาพแบบ รูปวัตถุชัด แล้วข้างหลังเบลอครับ
ชัดลืกก็คือ ภาพแบบ ชัดทั้งภาพเลยครับ

ชัดตื้น ต้องตั้งค่า f ต่ำครับ เช่น 2.9
ชัดลึก ต้องตั้งค่า f สูงครับ เช่น 8

เอาง่ายๆประมาณนี้ก่อนนะครับ
ที่เหลือต้องไปถ่ายเล่นดูครับ
ทดลองกับกล้องดิจิตอลก่อนก็ได้นะครับ

สู้ๆครับ เจ๋ง
ไม่แน่ใจว่าจะอ่านเข้าใจหรือเปล่านะ ง่ะ
ความเร็วชัตเตอร์เนี่ย เป็นเศษส่วนของวินาที
250 ก็จะเป็น 1/250  วินาที (ประมาณ 0.004 วินาที) ที่รูหน้ากล้องเปิดครับ
ยิ่งเลขสูง ก็จะเปิดแล้วปิดเร็วมาก
ใช้เวลาถ่ายคนวิ่งแข่ง  แล้วอยากได้ภาพคนวิ่งชัด ประมาณนั้นนะครับ
ถ้าอยากได้รูปพัดลม ที่ใบพัดแบบสโลว์ก็ใช้ค่าน้อยครับ
เช่น 25 รูหน้ากล้องก็จะเปิด 1/25 วินาที (ประมาณ 0.04 วินาที)
ถ้าถ่ายพลุ เนี่ยต้องตั้งให้รูเปิด 2 วินาทีขึ้นไปประมาณนั้น ถึงจะได้รูปพลุเป็นสายครับ

จะเข้าใจมั้ยอ่ะเนี่ย โวย

ซึ่งชัตเตอร์จะสอดคล้องกับค่า f หรือรูรับแสงครับ
เอาเข้าใจง่ายๆแล้วกันนะครับ
รูรับแสงมีผลต่อภาพ คือทำให้เกิดความชัดลึกกับชัดตื้นอ่ะครับ
ชัดตื้นก็คือ ภาพแบบ รูปวัตถุชัด แล้วข้างหลังเบลอครับ
ชัดลืกก็คือ ภาพแบบ ชัดทั้งภาพเลยครับ

ชัดตื้น ต้องตั้งค่า f ต่ำครับ เช่น 2.9
ชัดลึก ต้องตั้งค่า f สูงครับ เช่น 8

เอาง่ายๆประมาณนี้ก่อนนะครับ
ที่เหลือต้องไปถ่ายเล่นดูครับ
ทดลองกับกล้องดิจิตอลก่อนก็ได้นะครับ

สู้ๆครับ เจ๋ง

มามะ + ให้  กรี๊ดดดดด

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ถามบ้างครับ "จะทำยังไงให้ภาพชัดทั้งภาพ"
ในกรณี เช่น ถ่ายภาพกลางคืน ซึ่งกล้องไม่สามารถจับโฟกัสได้
และเมื่อมองผ่านกล้องแสงก็น้อยเกินไปจึงไม่สามารถปรับเลนส์แบบ M ได้
ทำยังไงที่จะปรับแค่ระยะซูม แล้วชัดหมดโดยไม่ต้องปรับโฟกัส
เอาแบบยิงแฟลชปุ๊บ ชัดทั้งภาพ (มันทำได้ไหมครับ)

ใช้ไฟฉายวัดแสงก่อนเลยครับ... ตรงตำแหน่งที่ต้องการ

จากนั้นก็กดชัตเตอร์โล้ด...

เอาวิธีนี้ไปฝึกดูครับ รับรอง แหล่ม...  (ฟังเขามาอีกที)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2008, 18:16 น. โดย สมต้น » บันทึกการเข้า
ใช้ได้แค่บางกรณีครับ
ปกติในกระเป๋ากล้องผมก็พกไฟฉายไว้ใช้กรณีแบบนี้อยู่แล้ว
(ไฟฉายนี่ไม่ได้ฟังจากใคร  พอรู้ว่ามีการใช้วิธีนี้ก็ภูมิใจที่คิดได้ ^^)

แต่ในการทำกิจกรรมที่จุดโฟกัสไม่ได้อยู่กับที่
ประกอบกับสถานที่นั้นแสงน้อยมากๆๆ(ๆๆ)
ทำให้กล้องไม่สามารถจับโฟกัสได้ทัน

พอจะมีวิธีอื่นบ้างไหมครับ

อย่าว่าผมโฆษณาเลยนะ... มีหนังสือที่บอกเล่าเรื่องราวที่กำลังหาคำตอบอยู่พอดีเลยครับ หัวข้อหนึ่งในเล่มก็คือ "Portrait กับงานกลางคืน (ที่มืดสนิท)" น่าจะตอบโจทย์ข้อนี้ได้ชะงักนักแล...
ลองเข้าไปดูรายละเอียดครับ จะวางขาย ต.ค. นี้ (รอสักครู่ครับ เก็บตังค์ไว้คอยซื้อเลย)

http://www.se-ed.com/eShop/Book/BookDetail.aspx?No=9789742128289&TypeMCode=BK&ProdMCode=คต

เห็นมีหลาย ๆ คนกำลังศึกษาการถ่ายภาพเบื้องต้นด้วย DSLR
ก็เลยเอา link ดี ๆ มาฝากครับ เป็นการแนะนำ DSLR เบื้องต้น

เป็นภาษาอังกฤษ นะ
แต่ว่าศัพท์ไม่ยากนะครับ มีรูปประกอบด้วย (บางส่วนเป็น animation)
ช่วยให้เข้าใจได้ดีเลยละ  ยิ้มน่ารัก

http://web.canon.jp/imaging/enjoydslr/

ไม่แน่ใจว่าเคยมีใครโพสหรือยัง
แต่ลอง search ดูแว้บ ๆ แล้วเหมือนจะยังไม่มี นะ  กรี๊ดดดดด

Shutter speed : http://web.canon.jp/imaging/enjoydslr/part2/2Ad.html
Depth of field : http://web.canon.jp/imaging/enjoydslr/part2/2Ac.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17 ก.ย. 2008, 20:38 น. โดย (;^)O~ » บันทึกการเข้า
ค่อนข้างเข้าใจง่ายจริงๆ ครับ
แต่ถ้าเป็น Nikon จะดีกว่านี้มากๆ  อ๊าง~

สปีด ชัตเตอร์

คือหนัง เรื่องแรก เอาระเบิดไปผูกกับรถ กับเรือ อีกเรื่อง ผีขี่คอ

รวมกันคือ เอาระเบิดไปผูกกับผีที่ขี่คออยู่

ไม่ยาก ไม่ยาก น้องฟ้าลองศึกษาดูดีๆนะ  เจ๋ง

กาก
อู้ย..

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

คือหนัง เรื่องแรก เอาระเบิดไปผูกกับรถ กับเรือ อีกเรื่อง ผีขี่คอ

รวมกันคือ เอาระเบิดไปผูกกับผีที่ขี่คออยู่

ไม่ยาก ไม่ยาก น้องฟ้าลองศึกษาดูดีๆนะ  เจ๋ง

สปอยล์ โวย

พี่ถล๊อก !!!!  กร๊ากกกก

ฟ้าจะบวกให้ +3 เลย  กร๊ากกกกก!!!

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
 อืมมมมห์

กาก
นอนไม่หลับเหรอ?  อืมมมมห์

ไปเจอนี่มา

แอบอ้าง
เราจะเห็นแป้นปรับความเร็วของม่านชัตเตอร์อยู่ตรงนี้

ตัวเลขนี้จริง ๆ แล้วคือตัวเลขที่เอาไปหารเลข 1 ด้วยทุกครั้ง โดยมีหน่วยเป็นวินาที

เช่น 500 คือ ตัวเลข 1/500 วินาที (จินตนาการตามไปด้วยน่ะครับ ว่า 1/500 แค่เสี้ยวเสี้ยววินาทีเท่านั้นเองน่ะครับ)

กล้องรุ่นนี้สามารถเปิดม่านชัตเตอร์ให้แสงผ่านได้ตั้งแต่เวลา 1/1 วินาที จนถึง 1/2000 วินาที

ส่วนตัว B ที่เห็นนั้น Bulb ...หมายถึงเวลาที่ม่านชัตเตอร์เปิด จะน้อย จะมาก ขึ้นกับนิ้วชี้มือขวาของเราจะกดปุ่มลั่นชัตเตอร์นานแค่ไหน .....ถ้าเรากด 2 นาทีแล้วปล่อย ม่านชัตเตอร์ก็จะเปิดค้างไว้ สองนาที ด้วย

ตัวเลข 125 ที่เห็นเป็นสีแดงนั้น...บอกว่ากล้องรุ่นนี้สัมพันธ์กับแฟลชที่ความเร็ว 1/125 วินาที หรือต่ำกว่า

B จะมีประโยชน์ในบางสถานการณ์ ที่ต้องเปิดม่านชัตเตอร์นานกว่าที่กล้องรุ่นนั้นจะทำได้

.............................

เห็นตัวเลข 100 ตัวเล็ก ๆ ที่มีลูกศรชี้อยู่มั๊ยครับ.....ตัวเลขนี้เป็นตัวบอกค่าความไวแสงของฟิลม์ (หรือเซนเซอร์ในกล้องดิจิตัล) เรามักจะเรียกว่า ASA หรือ ISO ....ซึ่งเราสามารถปรับตั้งใด้ง่าย ๆ (กล้องคิจิตัลบางรุ่น จะตั้งออโต้ตามสภาพแสงให้เลย...แต่ถ้ากล้องใช้ฟิลม์ไม่สามารถเปลี่ยนไป เปลี่ยนมาได้ในฟิลม์ม้วนเดียวกัน...เอ๊ะ ต้องได้ซิ .....เอ้าเปลี่ยนได้ก็ได้ แต่ต้องเข้าใจกับมันอย่างถ่องแท้...ใครสงสัยถามน่ะครับจุดนี้)

แอบอ้าง
แผ่นสีดำบาง ๆ นี่แหล่ะที่เราเรียกว่าม่านชัตเตอร์(ราคาแพงหนักหนาแหล่ะครับ ผมเคยไปแตะด้วยปลายนิ้วที่มีเหงื่อนิดหน่อย...มันเหนียวติดกันทั้งแผง เสียค่ามือซนไปหลายพัน)

เมื่อเรากดชัตเตอร์.....กดไปครึ่งหนึ่งแค่วัดแสงกับโฟกัส แต่พอกดเต็มที่ ม่านชัตเตอร์จะมีกลไกทำงานให้เปิดออก แสงผ่านเข้ามาได้

ระยะเวลาที่ม่านชัตเตอร์เปิดแล้วปิด จะนานมากน้อยแค่ไหน ก็ขึ้นกับว่าเราตั้งตัวเลขความไวชัตเตอร์มากน้อยแค่ไหน

แล้วความไวชัตเตอร์มากน้อยเท่าไหร่ จะให้ภาพแตกต่างกันอย่างไรบ้าง...มีแน่นอนครับ...โปรดติดตาม

เห็นแท่งสีขาวด้านซ้ายมือที่ยื่นลงมามั๊ยครับ เป็นแกนใส่ในกลักฟิลม์อีกทีหนึ่ง

ไม่ล่ะ งง

แอบอ้าง

ขอให้มองช่องแรกที่ ความไวแสง 100 ก่อนน่ะครับผม

ตารางที่ให้มาเห็นอะไรที่เกี่ยวกับความสัมพันธ์ระหว่างรูรับแสง(หน้ากล้อง) และ ความไวชัตเตอร์มั๊ยครับ

...งงส์มั๊ยครับ...ตัวเลขนี้เป็นตัวเลขที่มาจาก......

..............

สมมุติผมมีโอ่งใบใหญ่ใบหนึ่ง วางอยู่ท่ามกลางสายฝนตก มีฝาปิดมิดชิด...ถ้าเราเปรียบเทียบว่า น้ำเต็มโอ่งก็คือแสงที่เข้าสู่ฟิลม์พอดี เราจะเข้าใจง่ายขึ้น

ถ้าผมเปิดแง้มฝานิดเดียว(รูรับแสงเล็กแคบ) จะต้องใช้เวลานานนนนกว่าจะเต็ม(ชัตเตอร์ช้า)

แต่ถ้าโอ่งใบเดียวกัน เราเปิดฝาโอ่งกว้างขึ้น น้ำฝนก็จะเข้าโอ่งได้เร็วขึ้น แป๊บเดียวเต็ม เหมือนกับเราเปิดรูรับแสงกว้างขึ้น(ตัวเลขน้อยลง) ความไวชัตเตอร์ก็จะมากไปด้วย

อันนี้พอรู้เรื่อง  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2008, 02:54 น. โดย ฟ้ารุ่ง » บันทึกการเข้า

ISOสูง คือต้องการให้ชัตเตอร์เร็ว ๆด้วย รึเปล่าครับ

แล้ว ถ้าถ่ายกลางคื แบบเป็นรูปวิว นี้ใช้ ISO ต่ำ รึเปล่าครับ?  ไหว้

ตัวคนเดียว :]
หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15