หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12

ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่ติดใจสงสัย แต่ไม่เคยถามหมอ  (อ่าน 74642 ครั้ง)
ตอบของหน้าสามครับ  กรี๊ดดดดด
การฉายรังสี แล้วก็เคมีบำบัด รักษาโรคมะเร็งได้จริงเหรอครับ : ความฝันอันเสียวสุด

มะเร็งในปัจจุบัน ถือเป็นโรคที่ต้องเรียกอย่างนี้ครับ "มีแต่เท่าทุนกับขาดทุน"
มะเร็งบางส่วนเรารักษาให้หายขาดได้ อีกส่วนก็แค่นยับยั้งไม่ให้กระจาย หรือถ่วงเวลาให้กระจายได้ช้า
มะเร็งชนิดที่สามารถรักษาให้หายขาดๆได้ โดยมากก็เป็นมะเร็งที่รักษาด้วยการผ่าตัดร่วมกับการรักษาด้วยวิธีอื่นๆ ... เพราะมะเร็งพวกนี้เป็นมะเร็งที่มักเป็นเฉพาะที่
แต่มะเร็งหลายชนิด เป็นมะเร็งที่ไม่สามารถผ่าตัดได้ เพราะเวลาเป็นมันจะเป็นทั่วทั้งตัว เช่นมะเร็งเม็ดเลือด / หรือมะเร็งที่ไปเป็นในอวัยวะสำคัญ ซึ่งเวลาเป็นจะเป็นพร้อมๆกันทั่วๆทั้งอวัยวะ เช่น มะเร็งตับมะเร็งปอด
การรักษาพวกนี้แทบจะไม่มีโอกาสหายขาดเลย
การรักษาที่ทำได้คือการให้สารเข้าไปทำลาย หรือไม่ก็ฉายแสงเป็นบริเวณทั่วๆ

ดังนั้น ไม่ใช่เพราะวิธีดังกล่าวไม่ได้ผลครับ ... แต่เป็นเพราะว่าตัวโรคที่บังคับให้ต้องใช้วิธีดังกล่าว รุนแรง
ถ้าไม่ใช้วิธีดังกล่าวแล้ว หลายๆรายจะไปอย่างรวดเร็วมาก

ทำไมเป็นแผลแล้วโดนน้ำไม่ได้ล่ะคะ : k w a n*.}
แผลที่ผิวหนัง จะติดเชื้อผ่านจากเชื้อที่อยู่ที่ผิวหนังครับ
เวลาทำแผล หมอก็จะเช็ดเอาสิ่งสกปรกและเชื้อโรครอบแผลออก ... ทีนี้เชื้อโรคจากรอบๆจะไปที่แผลได้ มันต้องมีอะไรมาพามันไป(เพราะมันไม่มีขา) การจะไปที่แผลอย่างเร็วที่สุดก็คือ ต้องมีน้ำเป็นตัวพาไป
ดังนั้นที่ไม่ให้แผลโดนน้ำ ก็เพื่อที่เชื้อโรคจะได้ไม่ไหลตามน้ำไปที่แผลครับ

ทำไมเวลาผ่าตัด เค้าห้ามกินหน่อไม้กับไข่ล่ะบอกว่ากินแล้วเดี๋ยวเป็นแผลคีลอยด์ จริงไหมจ๊ะ : กาปุก
ไม่จริงครับ 

ทำไมพยาบาลต้องดีดเส้นเลือดหรือสายยางก่อนฉีดยาแทงเข็ม : กาปุก
เส้นเลือด ถ้าโดนกระตุ้นด้วยแรงจากภายนอก มันจะเกิดการหดตัวเห็นนูนชัดขึ้นมาครับ
ดังนั้นพยาบาลจะตบเส้นเลือด จะได้เห็นเส้นชัดๆครับ

ทำไมฝรั่งขี้แล้วไม่ล้างตูด : กาปุก
ลองช่วงอากาศเย็นๆหิมะตก ลองเอาน้ำล้างก้นสิครับ ....
ถ้าพูดถึงความสะอาด ก็เป็นไปได้ เพราะว่าถ้าเราใช้ผ้าหรือกระดาษเช็ด พอเช็ดเสร็จมันก็แห้ง ต่อให้มีขี้เปื้อนตูดตรงนั้นก็จะกลายเป็นขี้ที่แห้งๆ เชื้อโรคไม่กระจายไปไหน
แต่การล้างด้วยน้ำ จะทำให้เชื้อที่ตูดได้ความชื้น เหมาะแก่การเติบโต ... ถ้ามือเปื้อนน้ำนั้น ก็เอาไปป้ายที่อื่น กระจายเชื้อได้อีกมากมาย

กินทุเรียนกับเหล้า จะเกิดอะไรขึ้นครับ : บิ๊กต้า [๒๐] 
ทุเรียนไม่ควรกินกับเหล้าเนื่องจากทั้งสองตัวให้พลังงานสูงและมีการดูดซึมที่เร็ว
ทุเรียนคือก้อนไขมันและก้อนคาร์โบไฮเดรต
เหล้าให้พลังงานในแง่เดียวกับน้ำตาลแต่ร่างกายไม่ต้องย่อย ดูดซึมไปใช้ได้เลย

ผลก็คือ น้ำตาลในเลือดสูงขึ้นอย่างมาก มีการย่อยสลายน้ำตาลที่เนื้อเยื่อต่างๆ(โดยเฉพาะที่กล้ามเนื้อและไขมัน)เพื่อนำไปปเปลี่ยนเป็นไขมันและไกลโคเจนเก็บไว้ที่ตับ กระบวนการนี้จะทำให้ร่างกายเกิดความร้อนสูง ซึ่งปกติเกิดขึ้นอยู่แล้วในการย่อยอาหารทุกชนิด

แล้วทำไมกินสองอย่างพร้อมกันแล้วอันตราย
กลไกย่อยอาหารและเกิดความร้อน ถ้าเกิดสั้นๆ ก็ไม่เป็ฯไรครับร่างกายทนไหว

แต่อาหารสองพวกนี้มีฤทธิ์ก็คือ
เหล้า
- มีพลังงานดูดซึมง่ายสูง แอลกอฮอล์สามารถดูดซึมผ่านทางเส้นเลือดได้ทันทีไม่ต้องย่อย
- ฤทธิ์ขยายหลอดเลือดและกระตุ้นหัวใจ ทำให้การดูดซึมดีขึ้น

ทุเรียน
- มีพลังงานจากน้ำตาล
- มีพลังงานจากไขมันและแป้ง ซึ่งไขมันให้พลังงานมากกว่าน้ำตาลสองเท่ากว่าๆในน้ำหนักเดียวกัน

ผลที่ได้จากการกินก็คือ
ช่วงแรก ร่างกายได้พลังงานจากเหล้า
ช่วงที่สอง ร่างกายได้พลังงานน้ำตาลในทุเรียน
ช่วงที่สาม ได้พลังงานจากแป้ง
ช่วงที่สี่ ได้พลังงานจากไขมัน
ทั้ง4ขั้นตอนโดนบีบอัดให้สั้นลงด้วยฤทธิ์กระตุ้นหัวใจและขยายหลอดเลือด และพลังงานที่ได้มักจะพอใช้ไปเป็นวันๆ .... เปรียบเหมือนปล่อยพลังที่ควรจะได้ใน1วันมารวมไว้ในเวลา2-3ชั่วโมง

สิ่งที่เกิดตามมาคือ การย่อยสลายสารพวกนี้ให้ความร้อนและเป็นกลไกที่ใช้น้ำ และคนกลุ่มนี้จะมีน้ำตาลในเลือดสูง น้ำตาลจะดึงน้ำออกมาจากร่างกายในรูปฉี่ .... คนปกติขาดดน้ำจะฉี่ข้นและน้อย แต่คนกลุ่มนี้จะมีฉี่มากแม้ว่าร่างกายจะขาดน้ำ
ถ้ากินเหล้าและทุเรียนแล้วกินน้ำได้มากพอ สิ่งที่จะเกิดขึ้นคือรู้สึกร้อนไม่สบายตัว
แต่ถ้ากินมาก แล้วเมาหลับไป ร่างกายจะขาดน้ำอย่างรุนแรง เมื่อถึงจุดหนึ่งสมองจะเสียน้ำมาก เกลือแร่ผิดปกติ สมองทำงงานไม่ดี สลบ .... และเมื่อสลบไม่มีใครพาไปรพ.ก็กินน้ำไม่ได้ ก็เลยตาย

สรุปว่าคนกินเหล้าและทุเรียน จะตายจากการขาดน้ำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 มิ.ย. 2008, 18:29 น. โดย หมอแมว » บันทึกการเข้า

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
เวลาหมอป่วย หมอฉีดยาตัวเองรึเปล่าคะ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
กำลังจะถามคล้ายส้มเลย

ว่าถ้าหมอป่วย หมอสามารถจ่ายยาเอง เบิกยาเอง มากินเองได้เลยมั๊ย
หรือว่าต้องรอตรวจเหมือนคนอื่นทั่วไปครับ

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
น้ำแร่อาบรังสีที่เอาไวรักษาไทรอยด์ หน้าตามันเป็นยังไงครับ (หมายถึงภาชนะมันน่ะครับ เห็นว่าเป็นคอนกรีต)  งง

เคยได้ยินชาวบ้านที่มาโรงพยาบาลรัฐ เค้าคุยกันว่า

เวลาหมอสั่งยา ให้ขอเอายาเม็ด เพราะดีกว่ายาแคปซูล  งง

หมายถึงราคา หรือว่าสรรพคุณคะ หรือว่ามันไม่เกี่ยวอะไรกันเล๊ยยยย  ง่ะ

หนังเย็บมือ Homemade www.facebook.com/oxhour
ทำไม เวลานอนโรงพญาบาล แอร์หนาวมากก
อรเอาผ้าห่มห่ม 2 ชั้น
แต่พญาบาลเข้ามาดึงออก  ฮือๆ~

เค้าอยากให้อรหนาวแล้วป่วยนานๆเหรอคะ  หมีโหด~

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
สงสัยพี่หมีอรเป็นไข้หรือเปล่าครับ

หมอแมวครับ ผมเป็นแผลที่คาดว่าเป็นแผลคีลอยด์ที่คอ

คือมีคนบอกว่า ต้องไปฉายรังสีอย่างเดียวเลยจึงจะหาย

มีวิธีอื่นมั๊ยครับ แบบว่าไม่ได้ซีเรียสขนาดนั้น

ประมาณว่าดูแลยังไงให้มันยุบได้บ้าง เคยเอาฮีรูดอยมาทาก็ไม่ยุบลงไปซักนิดเลย

ทุกวันนี้ ถ้าอากาศเย็น มันจะแปล๊บๆ จับๆก็จะเจ็บ

แล้วผิวตรงนั้นบางและแข็งมาก โดนอะไรข่วนนิดนึง ก็เลือดออกได้ (โดนเล็บกับด้ามมีดโกนหนวดตลอดเลย)

แบบนี้เรียกว่าคีลอยด์หรือเปล่าครับ

สาเหตุเหรอครับ อันนี้เลย ตอนโดนใหม่ๆ ไปโพสต์ไว้ที่นั่น  : http://www.vcharkarn.com/vcafe/58246

อันนี้รูปชัดๆ http://img204.imageshack.us/my.php?image=p1000600sk3.jpg

มีรูปแผลสดด้วยนะ ทำใจก่อนไปดูนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 พ.ค. 2008, 15:50 น. โดย Earth-๑๙ » บันทึกการเข้า

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 อ้วก

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ผมกินเป๊ปซี่แมกซ์ จะมีผลเสียอะไรกับร่างกายบ้างครับ จำพวกเรื่องตับ ไต กระดูกพวกนี้หน่ะครับ
อ่านของหมอแล้วสงสัย เสียงหัวใจกับเสียงปอดนี่ต่างกันยังไงคะ

ที่เค้าบอกว่ากินข้าวแล้วอย่าเพิ่งอาบน้ำทันที ธาตุไฟจะแตกซ่าน (อันนี้มั่ว) นี่จริงมั้ยคะ

เสียงหัวใจก็เต้นตุ๊บๆ ไง  ปลื้ม

เสียงปอดก็เวลาหมอฟังแล้วให้เราหายใจเข้าออกลึกๆ
มันก็จะดังฟืดฟาด (เคยเอามาเล่น  (อิอิ))

เสียงปอดไม่รู้หรอก ..
แต่เสียงหัวใจมันบอก..ว่ารัก  ฮี่...

หมอทุกคนจะน่ารักเหมือนหมอแมวรึเปล่าคะ  เกย์แอบ

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
ทำไมนอนมากๆ แล้วมึนหัวคะ
นอกจากมึนหัวแล้ว ยังรู้สึกอิ่มด้วยใช่มั้ยครับ  ทางการแพทย์เขาเรียกว่า  นอนกินบ้านกินเมืองครับ

อาการนี้เป็นกันเยอะ ในพวกนักการเมืองไทย บางเคส ไม่ต้องนอนก็สามารถกินได้

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12