หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12

ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามที่ติดใจสงสัย แต่ไม่เคยถามหมอ  (อ่าน 74631 ครั้ง)
อยากถามมาตลอดเลยค่ะ ว่าดาจะได้เจอเนื้อคู่เมื่อไหร่(หรือได้เจอมั้ย) แล้วเค้าเป็นคนยังไง
อันนี้ตอบก่อน เพราะว่าไม่เกี่ยวกับการแพทย์

คนราศีกันย์ ช่วงนี้ระวังมีเคราะห์เสียเงินนะจ๊ะห์ หมีโหด~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ฉี่ สีเหลือง หรือ ฉี่ สีขาว แบบไหนดีกว่ากัน
แล้วมันต่างกันยังไงครับ

อ่านแล้วมองอวตาร แล้ว...  เอือม

ละเมอแบบต่างๆ รักษาได้ไหมคะหมอแมว
แอ้เป็นครบทุกแบบเลยค่ะ ทั้งละเมอร้องไห้ กัดฟัน และเดินด้วยค่ะ
(ตอนละเมอไม่ได้ฝันอะไรเลย จำอะไรไม่ได้เลยค่ะ ปกติจะอยู่คนเดียวเลยสงบดี
แต่พอกลับบ้านนอนกับน้อง หรือไปเที่ยวกับเพื่อนๆ จะมีคนบ่นตลอดว่าเมื่อคืนเอาอีกแล้ว...)

นอนกรนรักษายังไงให้หายครับ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
อันนี้ตอบก่อน เพราะว่าไม่เกี่ยวกับการแพทย์

คนราศีกันย์ ช่วงนี้ระวังมีเคราะห์เสียเงินนะจ๊ะห์ หมีโหด~
อูยยยย แม่นอย่างกะจับวาง (เหงื่อแตกพลั่ก)
ท้องอยู่นี่กิ้วก็กินน้ำมะพร้าวนะครับ กร๊าก

อากาศเปลี่ยน แล้วรู้สึกไม่สบาย คิดไปเองรึเปล่า งง

"รักอดทนนาน กระทำคุณให้ รักไม่อิจฉา ไม่อวดตัว ไม่หยิ่งผยอง... "
                                                            - โครินทร์1 13:7
สะอึกกินน้ำแล้วหายจริงเหรอ
ทำไงให้หายแน่ๆ  หมีโหด~
เขาว่าคนมือสั่นจะมีปัญหาเกี่ยวกับหัวใจ
ผมเองก็มือสั่น อยู่เฉยๆ มันก็สั่นจนคนทัก
ทักบ่อยจนมั่นใจว่าตัวเองมือสั่นจริงๆ

มันจริงมั้ยครับ หรือมันมีสาเหตุอื่นประกอบ
ไม่เคยตรวจสุขภาพด้วย

Today you , Tomorrow me.
ชาร์ปรู้จักหลอดไหม

เอ้าผิดที่ คริคริ

ยาถ่ายพยาธิ ถ่ายพยาธิตัวเป็นๆ หรือฆ่าพยาธิแล้วถ่ายออกมา : ดิเอ็ม Aug21
พยาธิเป็นสัตว์ที่กินอาหารเด้วยการแช่ตัวอยู่ในลำไส้แล้วก็ทำการดูดซับเอาอาหารที่อยู๋ในลำไส้เข้าไปครับ
มีบางชนิดที่จะดูดเลือดโดยตรง เช่นพยาธิปากขอ ... แต่ก็เป็นส่วนน้อย
ดังนั้นยาถ่ายพยาธิส่วนใหญ่ ใช้หลักการว่าทำให้พยาธิไม่สามารถขยับตัวได้ และทำให้ผิวหนังของพยาธิดูดอาหารไม่ได้
ส่วนใหญ่ ยาถ่ายพยาธิจึงทำให้พยาธิขาดอาหารจนตายครับ
ดังนั้นถ้าพยาธิเป็นอัมพาต แต่ยังไม่ตาย ... ก็มักจะหลุดออกมา (บางทีก็ยังดิ้นได้)
แต่ถ้าพยาธิตายไปแล้ว ก็หลุดออกมาได้ หรือไม่ก็โดนเราย่อยไปเลยก็มี

ที่ฟังหัวใจของหมอ จะใช้ตรวจตอนแรกๆทุกครั้งเวลาเราไปหาหมอ ถามว่า มันสามารถบอกอะไรหมอได้ครับ ทำไมใช้ตรวจทุกที  แมค
ปกติเราจะใช้ฟังเสียงหัวใจและปอดครับ โรคหรืออาการใดก็ตาม ที่มีโอกาสจะเกิดความผิดปกติของปอดหรือหัวใจ หมอฟังหมด
ถ้าตรงไปตรงมาก็คงเข้าใจไม่ยาก เช่นใจสั่นก็ฟังหัวใจ หายใจไม่สะดวกก็ฟังปอด
แต่บางครั้งดูเผินๆไม่เกี่ยกันก็มีเช่น
อย่างเป็นไข้ ... ไม่มีอาการที่ปอดเลยแต่หมอก็จะฟังปอด เผื่อๆว่าเสียงอาจจะผิดปกติ
อย่างมือสั่น ... อาจจะเป็นอาการของไทรอยด์เป็นพิษ หมอก็อาจจะฟังเสียงหัวใจเผื่อว่าจะเร็วและมีเสียงฟู่ๆผิดปกติ
หรือเล็บงุ้ม ... หมออาจจะฟังหัวใจและปอดเพื่อหาภาวะที่เกี่ยวข้องกับการขาดออกซิเจน
สรุปว่าส่วนใหญ่ฟังปอดกับหัวใจครับ

ทำหมันโดยการมัดท่อ-ตัดผูกแล้วอสุจิไปไหน  : ตั้ง
อสุจิก็จะคาอยู่ในไข่ครับ ไม่ออกไปไหน ... พอผ่านไปนานๆร่างกายก็จะลดการสร้างลงไปเอง(ทำนองว่ามันออกไม่ได้ ท้นกลับ)

ตอบเป็นบางอันก่อนครับ  หมีโหด~

ฝันซ่อนสับสนวุ่นวาย หย่อนคล้อย
ขอบคุณครับ  ไหว้

เมื่อกี้อาบน้ำนึกออกคำถามนึง
ตอนนี้ลืม  ฮือๆ~
เป็นไข้ เวลาเช็ดตัว ใช้น้ำเย็นหรือน้ำอุ่นครับ
เป็นไข้ เป็นหวัด ห้ามอาบน้ำรึเปล่าครับ

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ปวดบวมอักเสบ ฟกช้ำ ต้องใช้ น้ำแข็ง หรือน้ำอุ่นประคบครับ
บางคนบอกใช้น้ำแข็ง บางคนบอกใช้น้ำอุ่น
บางคนบอกใช้ทั้งสองอย่างสลับกัน  ง่ะ

อีกคำถาม
เวลาเป็นไข้ ต้องทำตัวให้อุ่นหรือเย็นครับ
ที่นี่หมอให้กินไอศกรีม  เฮ้ย!?

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 ... 12