หน้า: 1 2 [3] 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรเครดิต ใช้ยังไง?  (อ่าน 43475 ครั้ง)
แสดงว่าพี่สฟิ้งซ์ รูดบ่อย

(รึเปล่า? ^^")

ไม่ล่ะ ไม่ๆๆ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ไม่มีบัตร?
ไม่รูด?
ไม่  หื่น
พี่ที่รู้จักกันแกมีหลายบัตรนะ ทำอันนี้มาโปะอันนู้น ทำอันนู้นมาโปะอันนี้  กร๊าก

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ไม่มีบัตร?
ไม่รูด?
ไม่  หื่น

ไม่อะไรคะ  หมีโหด~
ไม่ย้อม ไม่ยอม นะตะเอ๊ง อ๊างงง  เกย์ออก

เฮ้ย!! ทำอะไรลงไป๊ ฮือๆ~
มีข้อควรระวังสุดๆ ข้อเดียวค่ะ

อย่ารูดเพลิน!!  ฮือๆ~

ป.ล. ไปอยู่กรุงเทพฯ สามเดือนช่วงทำตีสิส รูดไปห้าหมื่น  ตอนนี้ยังผ่อนใช้หนี้อยู่เลย กร๊าก

ป.ล. ๒ ถ้าสงสัยว่าทำไมเงินเดือนครูซึ่งนิดน้อยยิ่งถึงทำบัตรเครดิตได้  บอกให้หายสงสัยค่ะว่าเป็นบัตรเสริมของพ่อ

ความซวยคือใช้อะไรพ่อก็รู้  ความดีคือพอไม่มีเงิน(จวนตัว) เข้าจริงๆ พ่อก็จ่าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2008, 21:21 น. โดย ครูบัว *28* » บันทึกการเข้า
ของพ่อผม เป็นครู เครดิตไม่ต่ำกว่าแสนซักใบ
แต่พ่อไม่สนับสนุนให้ใช้ด้วยประการทั้งปวงถ้าไม่จำเป็นสุดๆ จริงๆ

จริงๆ ก็คือ ข้าราชการ เครดิตดีครับ ถึงเงินจะน้อยกว่าคนทำงานข้างนอกแบบครึ่งต่อครึ่ง
แต่สามารถขอเครดิตได้มากกว่าเป็นเท่าตัว
เงินเดือนบางคนที่ผมเห็นคือไม่ถึงหมื่นแต่สามารถซื้อผ่อนรถคันเกือบล้านได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 มิ.ย. 2008, 20:55 น. โดย เวรเปล(ส)ฟิ้งซ์™ » บันทึกการเข้า

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
จริงๆ พ่อก็ไม่สนับสนุนอย่างแรงเหมือนกันค่ะ

แต่อ้อนวอนขอไว้รูดค่าน้ำมัน  เพื่อเช็คจำนวนเงิน  ช่วงนั้นบางปั๊มมีส่วนลดด้วย ก็เลยได้

พอมารูดเพลิน เลยต้องผ่อนใช้หนี้หัวโต รัดเข็มขัดประหยัดสุดฤทธิ์อยู่นีแหละค่ะ

เพราะพ่อจ่ายให้ก็จริง (เพื่อไม่ให้เสียเครดิตของเขา แต่เราก็ต้องผ่อนจ่ายเขาเหมือนกัน อีกทอดหนึ่ง)

ของพ่อผม เป็นครู เครดิตไม่ต่ำกว่าแสนซักใบ
แต่พ่อไม่สนับสนุนให้ใช้ด้วยประการทั้งปวงถ้าไม่จำเป็นสุดๆ จริงๆ

จริงๆ ก็คือ ข้าราชการ เครดิตดีครับ ถึงเงินจะน้อยกว่าคนทำงานข้างนอกแบบครึ่งต่อครึ่ง
แต่สามารถขอเครดิตได้มากกว่าเป็นเท่าตัว
เงินเดือนบางคนที่ผมเห็นคือไม่ถึงหมื่นแต่สามารถซื้อผ่อนรถคันเกือบล้านได้

ข้าราชการครูนี่ก็ไม่รู้เป็นยังไง
เงินใช้ไม่ค่ีอยจะมี  แต่เ้งินเที่ยวกินเหล้าทิปเด็กมีเยอะจริงๆ  เอือม

ใคร ๆ  งง

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
พ่อตูไม่ใช้เงินแบบนั้นแน่ๆ ง่ะ

ยิ้มน่ารัก อูยเคดีกันจัง

ช่วงนี้ก็กำลัง Summer Sale เราก็ซื้อของถูกแล้วผ่อนได้น้อยลงนะครับ

แต่บัตรส่วนมากก็จะคิด ธรรมเนียมเพิ่มละ แต่ช่วงนี้คุ้มที่สุดเลยเพราะทั้งลดทั้งแถม

(เพิ่งขุดถึง)

ทำไมอ่านเจอแต่คำเตือนว่าอย่ารูดเพลินครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)
ตูว่าตูเป็นคนนึงที่คิดว่าตัวเองมีภูมิคุ้มกันด้านนี้อยู่แล้ว
แต่ก็รำคาญเวลาเจออีพวกร้านที่บอกว่าเคทีซีมันลดยังงี้ยังงั้น
เลยอยากรู้เหมือนกันครับว่าปีนึงๆ เราต้องจ่ายให้เคทีซีเท่าไหร่
แล้วมีค่าใช้จ่าย "แอบแฝง" ยังไง เช่นมีค่ารายเดือนรายปีไรงี้
เผื่อจะได้หัดทำกะเขามั่ง

แล้วเวลาจ่ายหนี้บัตรเครดิตมันเติมลงไปเหมือนบัตรเติมเงินสมาร์ทเพิร์สไหมครับ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เท่าที่แอ้รู้นะคะ (เคยใช้แค่ VISA ค่ะ)
  - ถ้าร้านเขาบอกว่า จ่ายผ่านบัตรนี้ๆ นั้นๆ แล้วจะลดเนี่ย ลดจริงค่ะ คือเป็นโปรโมชั่น ทำให้คนเลือกใช้บัตรของเขา
  - ค่าธรรมเนียมรายปี ส่วนมากเลยเนี่ยปีแรกจะฟรี แล้วพอปีที่สองจะเก็บเงินก็ไม่เกิน 200-300 บาท มั้งคะ มีเพื่อนบอกว่า
พอทางบัตรแจ้งจะเก็บเงิน เราก็บอกเขาว่า ถ้าเก็บเงินงั้นยกเลิกบัตรแล้วกัน (ต้องไม่มียอดค้างนะ) เดี๋ยวเซลล์เขาก็จะบอก
งั้นยกเว้นให้พี่ก็แล้วกัน
  - ค่าใช้จ่ายแอบแฝงอื่นๆ มีแค่ ค่าดอกเบี้ยถ้าจ่ายเงินช้า กับดอกเบี้ยถ้าแบ่งจ่ายแบบผ่อน ตามธนาคารประกาศ
  - ค่าใช้จ่ายตอนเอาเงินไปจ่ายเคาท์เตอร์เซอร์วิส รายการละ 15 บาททุกครั้งค่ะ
  - เวลาจ่ายหนี้แล้ว มันจะได้วงเงินกลับคืนมาค่ะ สมมติมีวงเงิน 30000 บาท ใช้ไป 10000 บาท แล้วจ่าย 5000 บาท
ก็จะเหลือวงเงินรูดได้อีก 25000 บาทค่ะ

ประมาณนี้นะคะ ..  ยิ้มน่ารัก

ผมแนะำให้ทำในกรณีเผื่อติดตัวไว้ฉุกเฉิน หรือต้องการได้ของในขณะนั้นโดยที่ไม่มีเงินติดตัวเพียงพอ

และแนะนำว่าไม่ควรทำ ถ้าไม่จำเป็นต้องใช้หรือเรามีเงินสดกองไว้ในมือมากพอแล้ว

เพราะถ้าเราไม่มีความสามารถเพียงพอในการยับยั้งชั่งใจ เราจะเข้าสู่วงจรอุบาทว์ของมันได้ง่าย

ผมก้เคยเป็น แต่ตอนนี้เคลียร์หนี้หมดทุกใบที่มี  หันมาใช้เงินสด

สบายใจครับ  ลันล้า

ขอเพิ่มเติมในส่วนของพี่แอ้นะครับ

เวลาจ่ายหนี้แล้ว เราต้องรอให้ทางบัตรทำการตัดยอดเงินก่อน ถึงจะมียอดใหม่

เช่น สมมติมีวงเงิน 30000 บาท ใช้ไป 10000 บาท แล้วจ่าย 5000 บาท เราต้องรอให้ตัดยอดก่อนถึงจะเหลือวงเงินรูดได้อีก 25000 บาท

นี่ น้องๆ รู้จักร็อคแอนด์โรลอ๊ะป่าว
ขอบคุณครับ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6