หน้า: 1 [2] 3 4 5 6

ผู้เขียน หัวข้อ: บัตรเครดิต ใช้ยังไง?  (อ่าน 43474 ครั้ง)
เอ้อ ผมไปเจอทีนึง

ตู้เย็น 5190 บาท

เขียนไว้ว่า ดอกเบี้ย 0.59% ผ่อน 10 เดือน
เดือนละ 957 บาท

มันคิดยังไงถึงได้ 957 บาทต่อเดือนอะครับ ง่ะ..

ดอกเบี้ย 0.59% ต่อเดือน ต่อ 3 เดือน หรือต่อปีล่ะ

งบน้อย
คือต่อให้คิดรายเดือนก็ยังไม่ถึงอะครับ
เหมือนมันคิดรายวันเลยยังไงก็ไม่รู้

งงแฮะ ถ้ากำหนดดอกเบี้ย มันต้องกำหนดระยะเวลาด้วยน่ะ
เพราะช่วงเวลาที่ยาวๆ อัตราดอกเบี้ยมักจะเพิ่มตามไปด้วย

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ลองคิดดูเล่นๆ สงสัยจะเป็นดอกเบี้ยต่อสองวันมั้งครับ เฮ้ย!?

เดือนละ 957 รวมราคา 10 เดือน = 9570
คิดเป็นดอกทั้งหมด 4380 บาท = 84.39% ต่อ 10 เดือน โวย
= 8.44% ต่อเดือน
= 0.28% ต่อวัน
= ประมาณ 0.56% ต่อ 2 วัน --- ขาดไป 0.03%  ง่ะ
(ไม่แน่ใจว่าคำนวณแบบนี้ถูกรึเปล่านะครับ)

คงมีอะไรผิดซักอย่างล่ะครับ ไม่ราคาตั้งต้นผิด ก็ราคาต่องวดผิด  ง่ะ

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>
ใช้รูดเติมน้ำมัน
ได้เช็คว่าเดือนๆเติมไปเท่าไหร่
บางปั๊มมีส่วนลด (เปอร์เซนต์เดียวก็เอา หมีโหด~)

ปล. เดี๋ยวนี้เค้ายังมีโปรโมชั่นลดอยู่หรือเปล่าคะ งง
ของ CitiBank เห็นบอกว่ายังมีอยู่นะ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
มีคนที่ทำงานด้านการเงินแนะนำว่าอย่าติดหนี้บัตรเกิน 60% ของวงเงินครับ

ลองใช้ 2 ใบนี่ดูมะครับ

CREDIT CARD VISA  รุ่นนาคา-อสูรศาสตรา

อสูรศาสตรา พลังแห่งพสุธา ฟ้าร่วมลงทัณฑ์
เอ้อ..สองใบนี้วงเงินเท่าไหร่คะเนี่ย  ยิ้มน่ารัก

(ของจริงหรืออำเนี่ย)

เรื่องบัตรเครดิต แอ้ใช้ได้แย่มากๆ ค่ะ ไม่บังอาจให้คำแนะนำอะไร นอกจาก..
ใช้เฉพาะที่จำเป็นจะดีกว่า (ถ้าจะบอกไม่มีดีกว่านี่ก็เกิดไปนิดค่ะ มีไว้อย่างน้อยๆ ยังพอช่วยเวลาฉุกเฉินได้)

อ้อ อีกอย่างหนึ่งห้ามทำเป็นเด็ดขาด คือไปกินข้าวกับเพื่อนเยอะๆ แล้วอาสารูดบัตร เวลาหาร เพื่อนจ่ายเงินสด
แล้วเก็บเข้ากระเป๋า วิธีนี้อย่าทำค่ะ แอ้ก็ไม่ทำนะ มันจะเป็นการก่อหนี้ที่น่ากลัวมาก
(ถ้าจำเป็นต้องทำ เช่นร้านมีส่วนลดสำหรับบัตรเครดิต รูดแล้วเก็บเงินสดของเพื่อนๆ ใส่กระป๋องไว้ต่างหาก รอจ่ายเลยค่ะ)

นั่นเลย  กรี๊ดดดดด

ตอนนี้ซิสเลอร์มีโปร KTC ด้วยนะครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

ผมสนใจเว็บการ์ดของกสิกรนะครับ แต่ว่ายังไม่กล้าทำ  หน้ามึน

perfectionist
แสดงว่าพี่สฟิ้งซ์ รูดบ่อย

(รึเปล่า? ^^")

เอ มาเอายืมก่อนดิ๊ จะซื้อโน้ตบุ๊คอยู่พอดี  กรี๊ดดดดด

วาว วาว เสียงรถไฟแล่นไปฤทัยครื้นเครง
ผมก็ใช้ไม่เป็นครับ ทั้งเครดิต เดบิต มีแอบอิจฉานิดๆเหมือนกันที่บางทีใช้บัตรรูดจะได้ราคา
ที่ถูกกว่าใช้เงินสด ตอนนี้ชินแล้วครับ แบบว่าคนมันมีเงินอ่ะส่วนลดไม่ต้อง ถ้าบริการดีเดี๋ยว
มีทิปแถม ป๋ามั๊ยหล่ะ  ทำให้บ่อยจนเป็นนิสัยเวลาเจอสินค้าที่รูดบัตรแล้วถูกกว่าซื้อเงินสด
จะได้ไม่คิดมาก  หมีโหด~ เพราะแบบนี้แหล่ะทำให้ไม่มีหนี้ แล้วยังไม่มีจะกินอีกด้วย  กร๊าก
ผมก็ใช้ไม่เป็นครับ ทั้งเครดิต เดบิต มีแอบอิจฉานิดๆเหมือนกันที่บางทีใช้บัตรรูดจะได้ราคา
ที่ถูกกว่าใช้เงินสด ตอนนี้ชินแล้วครับ แบบว่าคนมันมีเงินอ่ะส่วนลดไม่ต้อง ถ้าบริการดีเดี๋ยว
มีทิปแถม ป๋ามั๊ยหล่ะ  ทำให้บ่อยจนเป็นนิสัยเวลาเจอสินค้าที่รูดบัตรแล้วถูกกว่าซื้อเงินสด
จะได้ไม่คิดมาก  หมีโหด~ เพราะแบบนี้แหล่ะทำให้ไม่มีหนี้ แล้วยังไม่มีจะกินอีกด้วย  กร๊าก

กร๊าก ที่เอทำก็เพื่องานนี้เลยละครับ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6