หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม กำนันแม้น };oO= ตอบ  (อ่าน 234932 ครั้ง)
 หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~ หมีโหด~

หมีตรงแถวหน้ากระดาน
แถวตอนขี้เกียจเคาะ enter  น้องดำ
ตั้งแถวหน้ากระดานได้
แต่แบนเป็นหน้ากระดานทำไม่เป็น  เกย์ออก

ตามหารักแท้ค่ะ โฮกกก
น้องป้าแป้งขา
คนเรามีหัวใจดวงเดียวจริงนะคะ แต่ประสาทสัมผัสส่วนอื่นน่ะ มีอิทธิพลกับความรู้สึกมากกว่าหัวใจ
รูป รส กลิ่น เสียง สัมผัส คือมีเดียที่ยิงเข้า ตา ปาก จมูก หู ลิ้น กาย ถ่ายทอดมาเก็บไว้ที่เส้นประสาท ซึ่งคือ ใจ
น้องป้าแป้งแยกออกหรือยัง ระหว่างความรู้สึก>>เฉยๆนะ ต้องตา พึงใจ ชอบ ชอบมาก รัก รักมาก และมอบชีวิตไว้แก่กันได้
เอาระดับต่างๆนั้นมาจัดเรียง จับคู่กันให้เหมาะ ว่าเราจะให้ค่าแต่ละสิ่ง แต่ละคนแค่ไหน และให้ได้ในระยะเวลานานเท่าใด
ที่สำคัญคือเขา-หรือเขา คนนั้นๆ มีอะไรมาแลก แม้ใจจะไม่ใช้การค้า แต่อนุโลมให้ใช้วิธีประเมินประมาณได้นะคะ น้องแป้ง
ไม่จำเป็นต้องเท่าเทียม แต่อย่าให้ขาดทุนมากก็พอ ส่วนที่ขาดนั้น ธรรมชาติจะจัดสรรอย่างอื่นมาทดแทนให้ได้ ใช่ไหมล่ะคะ
- อาจจะมีคนแลก"ชีวิต"กะคำว่า"เฉยๆนะ"ได้ แต่คงเป็นแค่เด็กที่ยังหลงดารา นกกาที่บินหลงดาว ใช่ไหมล่ะคะ
- อาจจะมีบางทัศนะ ที่เสนอให้แต่ความเท่าเทียม ตาแลกตา ฟันแลกฟัน ลิ้นแลกลิ้น อันหลังนี่ กลอนพาไปเองค่ะ
การพิจารณาใช้อัตราแลกเปลี่ยนและเปรียบเทียบนี้ แค่แสดงภาพ มิอาจนับเป็นสูตรตายตัวในการปริวรรตค่าความรู้สึกได้
เพราะความรัก มีมาก-มีน้อย และมีขึ้น-มีลง เพียงหวังว่าสัมพันธ์ที่สมดุล จะทำให้รักนั้น ยืนนาน นะคะน้องป้าแป้ง
พี่ศิราคิดว่ารักที่เสมอภาค สม่ำเสมอ เป็นสิ่งหาได้ยาก นอกจากเราจะมีอายุไขเท่าแมลงหวี่ ใช่ไหมล่ะคะ
แต่ก็มีจริง แต่มีคู่แบบนั้นในสัดส่วนที่น้อยมากค่ะ ลองดูจากนิยายรักอมตะสิ ไม่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใดมักจะตายพรากจากกันเสมอ ใช่ไหมล่ะคะ
หลายคนชอบที่จะถูกรัก แต่หลายคนเกิดมาเพื่อรัก ใช่ไหมล่ะคะ
...
“ฉันตายโดยปราศจากคนที่รักฉัน แต่ฉันก็อิ่มใจว่า ฉันมีคนที่ฉันรัก”
ม.ร.ว.กีรติ จากเรื่อง ข้างหลังภาพ ของศรีบูรพา
ความรู้สึกแบบนี้ อาจตีความได้สองแบบ
1. เพราะ ม.ร.ว.กีรติ เผยความลับในใจนี้ออกมา เธอจึงต้องตาย
2. เพราะเธอกำลังจะตาย เธอจึงยอมเผยความลับใจในใจนี้
น้องป้าแป้งขา อย่างไรคนเราก็ต้องตายนะคะ
อย่ารอช้าค่ะ รีบหาคนมาคอยรับฟัง ประโยคแห่งลมหายใจสุดท้ายเถอะค่ะ
หรือในบางกรณี เราอาจจะต้องเป็นคนรับฟังประโยคนั้นแทน ก็คงซึ้งสุดใจว่ามั้ยคะ
ส่วนตัวพี่ศิราเองนี้นะคะ คิดว่าอาจจะอัดไว้เป็นเอ็มพีทรีแล้วอัพบล๊อกไว้ หน้ามึน
แหม ก็นะคะ ถึงเป็นแฟนก็ทำแทนไม่ได้ทุกอย่างนี่คะ ใช่ไหมล่ะคะ
..
องค์ลงจ้ะ
ผีศิราแม้นเข้าสิง {:oO=
ใช่ไหมล่ะคะ

ฮือๆ~ อ่านแล้วน้ำตาร่วง
บางครั้ง กับบางคน และบางคำ ไม่กล้าจริง ๆ ค่ะ

"หากชีวิตสิ้นหวังกับการล้มเหลว ก็ยากที่จะพบกับความสำเร็จที่รออยู่"
ฮือๆ~ อ่านแล้วน้ำตาร่วง
บางครั้ง กับบางคน และบางคำ ไม่กล้าจริง ๆ ค่ะ
ไม่กล้า แต่ก็ต้องรับฟัง
ไม่กล้า ก็ให้เวลามันพูดแทน
ไม่กล้า อย่าให้คนอื่นมาสวมหัวใจเรา
ไม่กล้า ห้ามน้ำตาร่วงไม่ได้หรอกใช่ไหม ญดา

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
แวะมาถามค่ะ ..
ประภาคารทำไมต้องมีสีขาว สีแดง ด้วยคะ
สีอื่นมีไหมคะ แล้วมีเหตุผลอะไรที่ต้องเป็นสีขาวแดง (แต่ก็สวยดีนะคะ)

ผมชอบประภาคารนะ
ชอบวาด ชอบเรื่องราว
ประภาคาร สีขาว หรือสีแดง
เพราะเป็นสีที่เห็นชัดที่สุดจากระยะไกล
สีขาวให้คอนทราสดีในเวลาแสงสลัวหมอกจัด
ส่วนสีแดง ตัดกับเกลียวคลื่นสีคราม ในยามแดดแรง
ประภาคารจะงามที่สุด จากระยะไกล ในทะเล
ห่างออกไปราว สี่ไมล์ ในวันฟ้าหลัว
มองผ่านฟองคลื่น เกลียวน้ำตีวน
มองด้วยลมหายใจแผ่ว
มองด้วยสายตาหรีโรย
มองในวินาที
ที่เรา
กำลัง
จะ
จม ..

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
ลุงกำนันตอบไม่ได้เหมือนที่อรบอกเลย  กร๊าก

ตกลงประภาคารนี่ไม่ได้ช่วยอะไรเลยเหรอคะ ..  กร๊าก

รูปสวย..

ปุจฉา  หมีโหด~

ช่วยสิ
สีแดงมีผลกับประสาทรับรู้
ทำให้เราตื่นตัว ต่อสู้ กระเสือกกระสน
เพราะเห็นหวัง ประภาคารคือหวังและฝั่งหมาย
และหวังนั่นเอง คือความหมายแห่งชีวิต ที่ทำให้เรารอด
อย่ามอบประภาคารที่สร้างด้วยลมลวง แก่ใครแม้เขาจะใกล้ตาย
อย่าก่อประภาคารด้วยเศษทรายในหัวใจ ของเราเอง
ผมได้แต่เตือนตัวเอง เช่นนี้ ...

หมีมันจะมาไม้ไหนวุ้้ย
ผมระแวงนะ
กลัวโดนกิน

ถามค่ะ

ลุงกำนันปีนี้เชียร์ V ไหนคะ  หมีโหด~

(เหงื่อแตกพลั่ก) โอยย..หมี
คิดว่าผมอยู่ในวงการบันเทิงรึ
อ่า..ถ้าในวงการก่อสร้างตกแต่งล่ะก็พอไหว
..
วี ร่องวีจ้ะ เชียร์เลย
เอาไม้แผ่นมาตีสนิทชนกัน
ชักร่องวีป้าบเข้าไป ตรงรอยต่อ
ร่องวีขนาดสี่มิล เนียนไม่สะดุดเลยจ้ะ
เวลานั่ง เอาตูดถูไถไป ได้อารมณ์ดีนะ :)

หมีกินอาหารน้อยไป
ขาดสารอาหารบางอย่าง
..
ปุด-ฉา
ทับปุดสิ อำเภอทับปุด จังหวัดพังงา
ที่นั่นมีต้นฉำฉาเยอะ
ทับปุดฉา แล้วก็มี ตำบลหนึ่งนะ ชื่อว่า
ตำบลมะรุ่ย
เดิมที คงชื่อตำบลหมีรุ่ย
หมีอยากไปอยู่ไหม
จะได้เอาหมีใส่ปลายนิ้ว แล้วดีด
กระเด็นดึ๋ง ถึงมะรุ่ยโน่นเลย :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ค. 2008, 06:06 น. โดย กำนม. };oO= » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 49 50 51 52 53 54 55 [56] 57 58