หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: เอ่อ...เงินทอนธนบัตรขาด??  (อ่าน 4849 ครั้ง)
  ไม่รู้ว่าเจอกันมาบ้างไหมครับ ส่วนผมจะเจอบ่อยเลยครับ เรื่องก็มีอยู่ว่าเวลาผมซื้อของด้วย
ธนบัตรใบโตๆ 1,000 หรือ 500 ผมมักจะได้เงินทอนที่เป็นธนบัตรชำรุด ขาดบ้าง แหว่งบ้าง
เป็นรูบ้าง ปะเทปใสมาก็มี ถ้าไม่ชำรุดมากผมก็กล้าใช้ต่อครับ เนื่องจากผมเป็นคนหน้าบาง
ธนบัตรใบไหนชำรุดมากๆก็ไม่กล้าใช้ต่อ กลัวแม่ค้าจะด่าเอา  เอือม

เคยมีคนบอกว่าธนบัตรชำรุดสามารถนำำไปแลกได้ที่ธนาคาร แต่ผมเองก็ยังไม่เคยเอาไป
แลกสักที มีใครมีประสบการณ์ด้านนี้มาเล่าสู่กันฟังหน่อยซิครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ถ้าปกติ ขาดนิดหน่อยผมใช้ได้คัรบ เพราะแม่ค้าบางคนก็ไม่ถือ
เงินขาดนิดหน่อยแสดงว่าเป็นเงินแท้  กร๊าก
ส่วนถ้าขาดมากๆ ก็ให้แม่ผมจัดการครับ แม่ผมมีที่เอาไปปล่อย
ส่วนเอาไปแลกนี่ไม่เคยครับ ไม่กล้าไปแลก   หมีโหด~

แลกได้ครับ ถ้าเกือบครบใบ ได้เต็มราคา
ถ้าครึ่งเดียว ก็แลกได้ ครึ่งราคา
แลกผมก็ได้ ผมชอบ ชอบใช้ธนบัตรที่ขาด
ผมไม่รังเกียจ และเลือกให้คนที่เห็นค่า
..
มีกฎหมายเกี่ยวกับเรื่องนี้ด้วย ธปท.เป็นผู้รับรอง

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
แปะเทปใสไป ดูตัวเลขให้มันเข้าชุด ไม่สลับใบ ก็ชำระหนี้ได้ตามกฏหมายครับ

กินรอบวง
เมื่อก่อนเคยเก็บที่แบบเปื่อยๆ ไว้ในหนังสือ
เอาทับไว้ เลียนแบบที่เค้าเอาดอกไม้มาทับ แต่เราเอาเงินเก่าทับแทน

ไปเปิดดูอีกทีมันก็เรียบๆ ไม่ยุ่ยจนน่าสงสารเหมือนตอนได้มา

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
พยายามเช็คสภาพเงินก่อน แต่ถ้ามาเห็นทีหลังก็จะพยายามไปใช้กับร้านแบบเดียวกันนั่นแหละ
โดยการจ่ายแบบหลายๆใบ  เจ๋ง ไม่ค่อยมีปัญหานะ

กำลังโหลดข้อมูล .....

ถ้าถามผม ผมก็จะตอบว่าใช้ๆไปเหอะครับ
ถึงมันจะขาด จะแหว่ง แต่มูลค่าของมันยังเท่าเดิมนะ ดีกว่าเก็บไว้เฉยๆเพราะไม่กล้าใช้

ถ้าไม่กล้าใช้กับแม่ค้า ก็เอาไปฝากธนาคารก็ได้ครับ ลันล้า

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เคยเจอแต่แบงก์ 20
ตอนนี้ยังเก็บไว้อยู่เลย ง่ะ

ตามกำนันว่าเลยค่ะ
ถ้าเกินครึ่งแลกได้เต็มราคา
ครึ่งลงมาได้ครึ่งราคา  กรี๊ดดดดด
อ้าวไม่ใช่น้อยกว่าครึ่งแล้วแลกไม่ได้เลยเหรอ ไอ้มืดหมี

น้อยกว่านิดหน่อยได้น่ะ
แต่ถ้า 1/4 ยังเอาไปแลกก็นะ  หมีโหด~
งั้นฉีกแล้วเอาไปแลก
ได้เงินเพิ่มด้วยแหละ ฮี่...

ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้
นั่นเรียกทุเรศว่ะ  กรี๊ดดดดด
ตามกำนันว่าเลยค่ะ
ถ้าเกินครึ่งแลกได้เต็มราคา
ครึ่งลงมาได้ครึ่งราคา  กรี๊ดดดดด

ผมเคยนะครับแบงค์ร้อย ฉีก ออกเป็นสองส่วน

1 ในสาม กะ   2 ในสาม

ไปแลกที่ละครั้ง

ครึ่งใหญ่ เค้าให้ หกสิบบาท
ครึ่งเล็กให้ ยี่สิบบาท

ขาดทุน  ฮือๆ~

กินรอบวง
สมน้ำหน้า  หมีโหด~
หน้า: [1]