หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: ...มีคำถามเกี่ยวกับเรื่องลิขสิทธิ์ fon  (อ่าน 2426 ครั้ง)
สวัสดีครับ...

คือ ตอนนี้ที่ออฟฟิศ ซื้อลิขสิทธิ์ font ของ DB มาใช้งาน (5 ชุด) ... แล้วได้ทำงาน CI ให้ลูกค้าโดยใช้ font DB ดังกล่าว (โดยจะเป็นพวก colatteral และโปสเตอร์ สื่อสิ่งพิมพ์ต่างๆ)

พอลูกค้าจบโปรเจคกับเราแล้ว ต้องการใช้ฟรีแลนซ์ ทำสื่ออื่นเล็กๆน้อยๆ (ซึ่งก็ควรต้องใช้ font เดียวกับที่เราทำ CI ให้ไปทั้งหมด...)

คำถามคือ...

1. เราควรให้ font ตัวนั้นกับ ฟรีแลนซ์ไปหรือไม่...(หรือจริงๆแล้ว ลูกค้าควรต้องมาจ้างเราทั้งหมด)
2. แล้วถ้าลูกค้า เลิกทำงานกับทางออฟฟิศผมแล้ว...เรื่องลิขสิทธิ์ font ดังกล่าว จะเป็นอย่างไร เค้าจะยังใช้ font ที่เป็นของบริษัทผม ได้หรือเปล่า...

เท่านี้ก่อนละกันครับ ขอบคุณมากครับ...
ผมขอตอบแบบกลางๆนะครับ

ซึ่งความจริง ในเรื่องของลิขสิทธิ์ ศักดิ์และสิทธิ์ทั้งหมดจะอยู่ที่เจ้าของสิทธิ์นะครับ
ถ้าเป็นได้ ติดต่อ ดีบี เพื่อขอรายละเอียดจะดีกว่าครับ

แต่ถ้าเป็นความเห็นผมนะครับ (ย้ำว่าความเห็นผมนะ)

ถ้าลูกค้าจะทำงานต่อกับ ฟรีแลนซ์ ซึ่งแน่นอนว่า ต้องใช้ฟอนต์เดียวกันครับ เพื่อความเป็นเอกภาพ แต่ภาระต้องขึ้นอยู่กับฟรีแลนซ์ครับ
หมายความว่าฟรีแลนซ์ต้องซื้อฟอนต์นั้นๆเอง (ในสัญญาอนุญาต ส่วนใหญ่จะระบุว่า ห้ามจำหน่าย จ่ายแจกครับ)
นั่นหมายความว่า ถ้าฟรีแลนซ์อยากรับงาน ต้องซื้อฟอนต์เองครับ

ในส่วนที่ถามว่า ถ้าลูกค้าซื้องานไปแล้ว และในอนาคต ลูกค้าต้องการใช้อีก แต่อาจจะไปให้บ้านอื่นทำ
ก็ต้องให้บ้านนั้น ซื้อฟอนต์ด้วยครับ (สัญญาอนุญาต เค้าออกให้กับบริษัทฯคุณครับ ไม่ใช่ลูกค้า เพราะฉะนั้นลูกค้าไม่มีสิทธิ์ในฟอนต์นั้นๆอยู่แล้วครับ)

แต่ความเป็นจริง การนำฟอนต์ไปใช้เป็น ซีไอ ต้องติดต่อเจ้าของสิทธิ์ก่อนนะครับ เพื่อจะสามารถใช้สิทธิ์นั้นได้

psk design un.,ltd.
ดีบีเขาขายเป็นเครื่องครับ
หนึ่งฟอนต์ ใช้ได้ห้าเครื่อง
ถ้าเครื่องที่หกแตะไฟล์ฟอนต์ตัวนี้ ก็ต้องซื้อเพิ่มครับ

นี่ก็ความเห็นเท่าที่ผมเข้าใจเหมือนกันนะครับ
ยังไงลองถามดีบีอีกทีละกัน ถ้าได้ความอย่างไรโพสต์บอกกันไว้เป็นความรู้ด้วยนะจ๊ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
หน้า: [1]