หน้า: 1 2 [3]

ผู้เขียน หัวข้อ: Flex จ้า  (อ่าน 18313 ครั้ง)
ไอคิวไม่ถึง 133 ก็งี้แหละ  แป๊ะยิ้ม

ล้อเล่นนะ  เลิกแระๆ 
ถึงไหนแล้วครับหมอ เกย์ออก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

อย่าเร่งครับ อย่าเร่ง หมอกำลังวางแผนอยู่  ฮือๆ~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย

แอ๊งห์

นี่จะสอนโปรแกรมมิ่งช่ายหมาย กรี๊ดดดดด

งบน้อย

โปรแกรมมั่ว เกย์ออก

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
Flex คือ flash + RIA (Rich Internet Application) นะครับ
ตัว RIA แปลเป็นไทยได้ว่า อุปกรณ์ฟุ่มเฟือยผ่านอินเทอร์เนตนะครับ  กร๊าก
ประมาณพวกรูปภาพแสงเสียงต่างๆ ที่มากกว่าตัวอักษรวิ่งไปมาครับผม

โดยที่ architecture จะเป็นดังรูป

จะเห็นได้ว่า Flex ตัวนี้แทบจะไม่พูดถึง framerate, movie clips, scene เลย
เพราะถูกพัฒนามาเพื่อโปรแกรมมิ่งหนักๆ
โดยจะมี IDE ที่ช่วยให้เขียนได้ง่ายขึ้นคือ Flex Builder ซึ่งเป็น eclispe base แต่รูปร่างหน้าตาหลังจากโดนปรับแต่งแล้วคล้ายๆ Visual Studio ที่สามารถลาก components ต่างๆ มาแปะ

แล้วไปเพิ่ม code ต่างๆ โดยที่ syntax, รูปแบบภาษา จะเหมือนกับ AS เดิมแต่เพิ่มเติมขึ้นมา

ลองเล่นกันดูเล่นๆ ได้นะครับ โดยไปโหลดตัว Flex Builder มาก่อนแล้วก็ install ลงในเครื่อง
แล้วลองอ่าน tutorials นี้

ปล. ในรุ่นสามนี้ มีปัญหาเกี่ยวกับการเซท Header นิดหน่อยนะครับ
ทำให้จนปัจจุบันเอยังไม่สามารถส่ง Header ไปที่ twitter เพื่อ basic authentication ได้เลย  ฮือๆ~

และเนื่องจากปัญหาความปลอดภัยของผู้ใช้ในการเข้าถึงข้อมูลต่างๆในเครื่อง ทำให้การเอา Flex ไปรันที่เครื่องอื่นๆ
ต้องมีการยอมรับ permission เพื่อให้พ้น sandbox ด้วยนะครับ เลยจะมีปัญหานิดนึงในการเอาไปเล่นเครื่องคนอื่น
แต่ Flex Builder จะจัดการปัญหานี้ให้แล้วดังนั้นถ้าเขียนแล้วเทสแล้ว พอจะเอาไปแปะที่อื่นแล้วใช้ไม่ได้ไม่ใช่เรื่องแปลกเลยครับ  โวย

เพราะในตัวแรกของเอเป็นการส่ง request ไป GET ค่าเฉยๆ จาก API ของ Flickr เลยไม่มีปัญหาอะไร

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
มีแคำถามนิดหน่อยครับ

flex พอ bulid แล้ว จะได้ไฟล์ swf ใช่ไหมครับ
ถ้าได้แล้ว เอาแค่ swf ไปใช้ได้เลยหรือเปล่า หรือต้องเอาอย่างอื่นไปด้วยครับ

แล้วมันจะมี libary เหมือน flash เอาพวกรูปภาพไปใช้หรือเปล่าครับ
แล้วไปไว้ที่ไหนครับ(ถ้ามีนะ)

เคยอ่านคร่าวๆ แล้วงงอย่างบอกไม่ถูก น้องดำ
ขอบคุณครับ ไหว้

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
Flex นี่ฟรีรึเปล่าครับ  กรี๊ดดดดด

Today you , Tomorrow me.
flex sdk ฟรีครับ แต่จะไม่มีพวก editer ให้ใช้(พวก flex bulider อันนี้เสียตัง)
แต่จะสามารถใช้ eclip ในการเขียนได้ครับ(เท่าที่ผมรู้นะ)

ก่อสร้างกับทำลาย เหมือนที่ลงมือ ต่างที่การกระทำ
มีแคำถามนิดหน่อยครับ

flex พอ bulid แล้ว จะได้ไฟล์ swf ใช่ไหมครับ
ถ้าได้แล้ว เอาแค่ swf ไปใช้ได้เลยหรือเปล่า หรือต้องเอาอย่างอื่นไปด้วยครับ

แล้วมันจะมี libary เหมือน flash เอาพวกรูปภาพไปใช้หรือเปล่าครับ
แล้วไปไว้ที่ไหนครับ(ถ้ามีนะ)

เคยอ่านคร่าวๆ แล้วงงอย่างบอกไม่ถูก น้องดำ
ขอบคุณครับ ไหว้

flickr ที่หน้าแรกก็เป็นไฟล์แฟลชธรรมดาครับ เอามาแปะเฉยๆ
แต่ระวังเกี่ยวกับการติดต่ออินเตอร์เนท ที่มันจะไม่อนุญาตให้เราทำง่ายๆ ครับ
ต้องไปเซทการอนุญาติที่เว็บมันในแต่ละเครื่องด้วย

Flex นี่ฟรีรึเปล่าครับ  กรี๊ดดดดด

ฟรีครับ และเหมือนว่า Flex builder ให้ทดลองใช้ก่อนเก้าสิบวัน หมดก็เติมใหม่ได้นะครับ

อ่านมา3หน้า
ไม่รู้เรื่องเลยครับ ง่ะ

ไอ้ภาพนั้นก็จ้องได้แค่วิเดียวเอง ลมจับเลย

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
หน้า: 1 2 [3]