หน้า: [1] 2 3 4 5

ผู้เขียน หัวข้อ: ละครไทยให้อะไรกับเยาวชน  (อ่าน 15690 ครั้ง)
  ช่วงนี้รู้สึกว่า จะมีกระแสวิจารณ์เรื่อง ละครไทยอยู่บ่อยๆ

ผมเลยอยากรู้ว่า ชาวฟอนต์  คิดเห็นยังไงกับเรื่องนี้บ้าง

โดยส่วนตัวผมคิดว่า  ส่วนที่สอนมันก็มี  แต่ส่วนที่ไม่ดีมันก็เยอะ   (เหงื่อแตกพลั่ก)

พวกดารานักแสดงอาจจะมาบอกว่า ให้จำแต่ส่วนที่ดีๆ  ส่วนที่ไม่ดีอย่าเอาเป็นเยี่ยงอย่าง  อันนั้นมันก็จริงอยู่

แต่มันก็ปฏิเสธไม่ได้ว่า เยาวชน ก็ค่อยๆซึมซับภาพเหล่านั้นไปทีละนิดๆ  โดยไม่รู้ตัว

คิดแล้วมันน่าใจหาย~~~~~   ยิ้มน่ารัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2008, 23:07 น. โดย Morphin€[24] » บันทึกการเข้า

Let  it  be !!!
ว้าย ละครไทยเขาห้ามเยาวชนดูนะครับ
18+ ทั้งนั้น

ตูเลยไม่รู้ไงว่าให้อะไร

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เนียนเลยนะลุงแอน  ง่ะ

กินรอบวง
ทำให้รู้ว่า เค้าเอา ชีวิตครอบครัวเราไปทำเป็นละครโว้ย

ให้อะไรมั่งหรอ

ฆ่าเวลาดูรายการโชว์หลังละครจบหนะ  ลันล้า

เเต่บางเรื่องมันสอนเราได้จริงๆนะ

★ .・。゜ïzY ™ ﺕ ❤ Loveable ☂
 ` Mode : รักเธอ *
T&I
ทำให้รู้ว่าคนไทยกว่าครึ่งชอบดูคนตบกันครับ (เชียร์ด้วยนะ) แล้วทีคลิปเด็กตบกันล่ะก็ทำเป็นรับกันไม่ได้

ผมก็ไม่เข้าใจว่าชีวิตคนเรานี่เวลาไม่ได้อะไรดังใจหรือว่าเกลียดใครแล้วมันต้องจิกหัวตบกันด้วยเหรอ  ง่ะ

อ้อ..เรื่องจัดเรตติ้ง อยากรู้ว่ามีอีกกี่ประเทศในโลกที่เอาเรต 18+ มาไว้ช่วงสองทุ่มบ้างเนี่ย  หมีโหด~
ให้ผมมีงานทำครับ

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
ละครไทย ให้อนาคตวันข้างหน้ากับเราครับ
ถ้าดี อนาคตก็ดี ถ้าแย่อนาคตก็แย่
แต่ไม่ทั้งหมดทุกคนนะ

ไม่ว่าคุณจะรอบรู้ เก่งกาจ กล้าหาญ เท่าไหร่ ก็ไม่มีค่าอะไร ถ้าไม่มีใครรักคุณ
ละครไทยก็สะท้อนชีวิตในสังคมไทย แต่บางทีออกจะเว่อร์เกินไปหน่อย
แต่บางเรื่องก็ไม่เหมาะกับเยาวชน ก็เอาไปเลียนแบบกัน
(หลานอายุ 5 ขวบ ยังเลียนแบบนางร้ายบางเรื่องเลย)

ยิ่งเรียน ยิ่งเครียด ยิ่งกิน ยิ่งอ้วน -*-
ด้านมืด(บางส่วน)ในสังคม

โดนตัดหน้า 3 คน   เหลือบ

ละครไทยก็สะท้อนชีวิตในสังคมไทย แต่บางทีออกจะเว่อร์เกินไปหน่อย
แต่บางเรื่องก็ไม่เหมาะกับเยาวชน ก็เอาไปเลียนแบบกัน
(หลานอายุ 5 ขวบ ยังเลียนแบบนางร้ายบางเรื่องเลย)

นี่คืออีกหนึ่งตัวอย่างของผลกระทบ   ง่ะ

สิ่งกล่อมเกลาทุกด้าน
ถ้ามีวิจารณญาณ
ก็กล่อมเกลาเราเปลี่ยนสันดานไม่ได้

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ให้ผมมีงานทำครับ

กร๊าก

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
ทำให้รู้ว่าทุกเรื่องจะต้องมีตบกัน
ทำให้รู้ว่าทุกเรื่องจะต้องมีวางยาใส่ในแก้วน้ำ
ทำให้รู้ว่าทุกเรื่องจะต้องมีตกบันได แล้วก็มีคนมาเห็น
ทำให้รู้ว่าทุกเรื่องจะต้องมีมือที่สาม
ทำให้รู้ว่าทุกเรื่องจะต้องมีเดินตัดหน้ารถ
 คริคริ แซวเล่นนะ

... ทำให้ ลูกกับแม่ ได้แสดงอรรถรสร่วมกันในยามดึก (สนุกดีนะเราชอบ)
... ทำให้มีเรื่องไปเมาส์กับเพื่อนในวันถัดไป
... ทำให้รู้ถึงค่านิยมของสังคมไทย
... ทำให้เด็กบางคนลอกเลียนแบบในเรื่องของกริยามายาท+การแต่งตัว

ไม่รู้ว่ามันจะส่งผลอะไรให้กับเด็กบ้างนะ เราว่ามันขึ้นอยู่กับวิจารณญาณของเด็กแต่ละคน
ครอบครัว สิ่งแวดล้อม เพื่อน การรับรู้ และหลายๆ อย่าง

เราเคยดูละครถึง ช่วงประมาณ ม.3 แต่ตอนนี้เลิกดูแล้วอะ เพราะดูคนเดียวไม่สนุกจริงๆ  หมีโหด~
ลองชั่งน้ำหนักดูแล้ว

คิดว่าส่วนไหนมันมากกว่าครับ ระหว่าง
ประโยชน์   และ  โทษ

อันนี้ถามนะครับ   ยิ้มน่ารัก

(อยากรู้)

ดูละครแล้วย้อนดูตัวครับ

สังคมเป้นอย่างไร ละครเป็นเช่นนั้น

แล

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: [1] 2 3 4 5