หน้า: [1] 2 3 4

ผู้เขียน หัวข้อ: การ์ตูนธรรมะจากพระไตรปิฎก  (อ่าน 20061 ครั้ง)
เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่า

วันหนึ่ง นร.ที่ผมสอนอยู่(เด็กประถม) ถามผมว่า

"อาจารย์คะ ธรรมคืออะไรคะ?"

เนื่องจากผมสอนคอมฯ แต่ก็พอมีความรู้ทางพระพุทธศาสนาอยู่บ้าง

ธรรมะของพระพุทธเจ้ามีมากมาย แต่ผมสรุปใ้ห้เด็กคนนั้นสั้นๆว่า

"ธรรมะ คือ ละชั่ว ทำดี ทำจิตใจให้ผ่องใส ไงครับ"

เด็กคนนั้นก็เดินจากไปแบบงงๆ (ผมก็งง)

อันที่จริงธรรมะเป็นเรื่องใกล้ตัวมาก แต่มีหลายคนที่ไม่เข้าใจ และไม่เข้าถึงธรรมะ

ในพระไตรปิฏก มีเรื่องราวที่เรียกว่า "นิทานชาดก" ประมาณ ๓๕๒ เรื่อง

แต่ละเรื่องเป็นเรื่องที่พระมหารัชมงคลาจารย์ อ้างอิงประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมในขณะนั้น เพื่อรจนาขึ้นมา

เรื่องราวต่อไปนี้ จึงเป็นเรื่องที่มาจากพระไตรปิฏกล้วนๆ

และมีธรรมะเคลือบแฝงทุกนิทาน

เนื่องจากผมไม่มี Tablet...

เนื่องจากผมไม่มี Scanner...

ผมมีกล้อง Digital เน่าๆ ตัวนึง...

กับกระดาษ และปากกา Lancer (แท่งละ 5 บาท)...

และโปรแกรม PhotoScape

จึงเกิดการ์ตูนห่วยๆ อย่างที่เห็น

แต่ผมทำด้วยใจจริง อยากสื่อให้ทุกคนเห็นคุณค่าของธรรมะ

เรื่องแรกคือ...

พระจักขุบาลเถระ

เป็นเรื่องราวของพระเถระผู้ตาบอด

เนื่องจากเขียนอยู่ดีๆ ปากกาก็ดันหมด

ขออภัยด้วยจริงๆครับ ฮือๆ~

ห่วยแตกยังไง ติชมได้นะครับ

Credit : เรื่อง>> ธัมมปทัฏฐกถา ธรรมบท ภาคที่๑
Font>>PJ standard (ต่อไปอาจเป็น Layiji มหานิยม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 พ.ค. 2008, 14:08 น. โดย =[-L-]=22 » บันทึกการเข้า

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
 โวย โวย โวย

กินรอบวง

ธรรมมะมันเป็นอย่างนี้ นี่เองงงง  กรี๊ดดดดด

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หงะ

เดี๋ยวไปซื้อปากกาก่อน ฮือๆ~

ก้าวแรกที่พลาดพลั้ง คือก้าวหลังที่มั่นใจ ก้าวแรกที่เสียไป คือก้าวใหม่ที่ได้มา...
 กรี๊ดดดดด จังหวะดีจัง

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
ลายเส้นอ่านง่าย สบายตาดีนะครับ  เจ๋ง

- R u Happy with ur Rock&Roll ? -
ถ้าเป็นมุกนี่ฮาเลยนะครับ กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ถือเป็นการโปรยที่แยบคาย มาก

รออ่านตอนต่อไป  กรี๊ดดดดด

เคยอ่านตามเวบที่อื่น  ดีนะ   ชอบแนวนี้แหละ

สังเกตว่า คนสมัยก่อน ก็เชื่อในเรื่องไสยศาสตร์ ภูตผี เทวดา

ฉะนั้น จึงไม่น่าแปลก ที่คนสมัยนี้ ก็เชื่อตามคนโบราณครับ   ฮิ้ววว

ปล.แต่ถ้าเชื่อด้วยเหตุผลด้วยปัญญา แล้วเราจะสบายใจครับ เจ๋ง

ปล.2 ปากกาใหม่เป็นไงบ้างครับ?

ไม่ชอบคำว่าไม่เชื่ออย่าหลบลู่ครับ  หมีโหด~

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ปากกาใหม่ เหมือนเดิม

ส่วนผม ไม่เชื่อและลบหลู่ครับ เจ๋ง

ไม่ชอบคำว่าไม่เชื่ออบ่าหลบลู่ครับ  หมีโหด~

คริคริ

ไหนครับๆ  หมีโหด~

ชิ  เมื่อวานยังล้อเค้าเลย

ไม่ชอบคำว่าไม่เชื่ออบ่าหลบลู่ครับ  หมีโหด~

คริคริ
หน้า: [1] 2 3 4