หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 66

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม "ระจัน" ตอบ  (อ่าน 261054 ครั้ง)
อีก 10 ปีข้างหน้า พี่โอ๋วางแผนอะไรไว้คะ

นานไป สิบปี  (อิอิ)

แต่อีกห้าปีนับจากนี้
จะมีโรงเรียนสอนศิลปะ ชื่อ รักวาดเขียน

ลุงโอ๋สอนวาดเขียนยังไงคะ
วาดเขียนเป็นเด็กน่ารักจัง

แล้วในยุคสมัยนี้ ห่วงเค้ามากแค่ไหนคะ  ไหว้

ห้าปีที่ผ่านมา ก็สอนให้เขาเรียนรู้การมีชีวิตพื้นฐานแหละครับ
ไม่มีอะไรแปลกไปจากลูกคนอื่นๆ
วาดเขียน สำหรับผมน่ารักเสมอ  (อิอิ)

ส่วนยุคสมัย
ผมห่วงครับ
แต่ไม่กังวล
เพราะหนึ่งคือยังมาไม่ถึง
สองคือ ผมจะสอนเต็มคราบเต็มกำลัง
ถ้าไม่เป็นดังหวัง ผมก็ไม่มีสิทธิเลิกเป็นพ่อเขา
เขาก็คือลูกผม ตลอดไป จนตายจากนั่นเอง

คำถามอุ้ย ผมอยากตอบอะไรยาวๆ
แต่คิดไรไ่ออก

ในหนังสือผม ชื่อ เราไม่ต้องรักกันแต่ฉันต้องรักเธอ
มีความนำเรื่อง นิทานปาท่องโก๋ เกี่ยวกะแรงบัลดาลใจนี่แหละ
ไว้ผมหาได้จะเอามาแปะ ให้อ่านกัน

บางวันผมท้อถึงขีดสุด
ผมจะพิมพ์ ระจัน ลงไปในกูเกิ้ล
แล้วพอเจอ คนที่ได้แรงบัลดาลใจ
จากงานเขียนของผม ผมจะฟื้นทันที
อะไรที่ท้อหายหมด เหมือนผมคิดเยียวยาตัวเองว่า
หนังสือที่ผมเขียน คงจะมีใครสักคนอ่านอยู่ที่ไหนสักแห่ง

ผมว่าการขาดแรงบันดาลใจเป็นทุกข์ใหญ่อย่างหนึ่งของชีวิต

ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องจัดการให้คลี่คลายไป

มนุษย์ที่มีแรงบันดาลใจหมายถึงมีกุญแจเปิดหีบที่บรรจุพลังสร้างสรรค์โลกได้อีกเยอะ

เสียดายที่ส่วนใหญ่ยังหากุญแจดอกนี้ของตัวเองไม่เจอ (ผมด้วยคนหนึ่ง)

ป.ล. "บันดาล" น.หนูนะครับ

งบน้อย

ผมว่าการขาดแรงบันดาลใจเป็นทุกข์ใหญ่อย่างหนึ่งของชีวิต

ซึ่งจำเป็นอย่างยิ่งที่ต้องจัดการให้คลี่คลายไป

มนุษย์ที่มีแรงบันดาลใจหมายถึงมีกุญแจเปิดหีบที่บรรจุพลังสร้างสรรค์โลกได้อีกเยอะ

เสียดายที่ส่วนใหญ่ยังหากุญแจดอกนี้ของตัวเองไม่เจอ (ผมด้วยคนหนึ่ง)

อายเลย  ไหว้ ไหว้

โบว์รู้สึกว่าแนวความคิดเรื่องแฟนเรื่องครอบครัว
ของพี่โอ๋กะแอนนี่จะคล้ายกันเลย
พี่โอ๋จะว่าไหมคะถ้าแอนเหมือนพี่โอ๋ (อิอิ)

โบว์รู้สึกว่าแนวความคิดเรื่องแฟนเรื่องครอบครัว
ของพี่โอ๋กะแอนนี่จะคล้ายกันเลย
พี่โอ๋จะว่าไหมคะถ้าแอนเหมือนพี่โอ๋ (อิอิ)

ส่วนไหนละ

พี่อุ้ยตอบซะหล่อเลย  ไหว้

ชอบพี่ชอบ

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
เอ่อ ติดเขียน "บันดาล" แบบนี้บ่อยมาก และคิดว่ามันถูก -*-"

ไม่บังอาจ นะ
ผมศรัทธาแอน อย่างรุนแรงเลย
ผมไม่อาจ ไม่สามารถ เป็น ทำ อะไรได้แบบแอนเลย
แต่ผมไม่อิจฉา ผมชื่นชม ชมอย่างออกนอกหน้าตลอดเวลา
ไปที่ไหน ใครถาม ผมจะเล่าจะบอกว่า แอนนี่แหละคนเก่งของจริง

ถ้าผมมีส่วนเหมือนแอนบ้าง
ผมนะโคตรดีใจ เจ๋ง

เหมือนครั้งนึผมคุยกะสมต้น บรรณาธิการหนังสือคอมของซีเอ็ดว่า
เอาสิเอาไปเขียน แอนเก่งมากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2008, 22:42 น. โดย คุณโอ๋ (ระจัน) » บันทึกการเข้า

ไม่บังอาจ นะ
ผมศรัทธาแอน อย่างรุนแรงเลย
ผมไม่อาจ ไม่สามารถ เป็น ทำ อะไรได้แบบแอนเลย
แต่ผมไม่อิจฉา ผมชื่นชม ชมอย่างออกนอกหน้าตลอดเวลา
ไปที่ไหน ใครถาม ผมจะเล่าจะบอกว่า แอนนี่แหละคนเก่งของจริง

ถ้าผมมีส่วนเหมือนแอนบ้าง
ผมนะโคตรดีใจ เจ๋ง

พี่แอน ดีใจ  (แจ๋ว แจ๋ว)

// ถ้าน้องวาดเขียนทำผิดพลาดครั้งใหญ่ในชีวิต พี่โอ๋จะทำยังไงคะ? (ถามกว้างไปไหมคะ?)

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ส่วนไหนละ

ส่วนนั้นแหละ  กึ๋ยๆ

พุงน่ะเหรอครับ (เหงื่อแตกพลั่ก)

งบน้อย
พี่โอ๋มีนักร้องในดวงใจ ดาราในดวงใจปะครับ

พี่แอน ดีใจ  (แจ๋ว แจ๋ว)

// ถ้าน้องวาดเขียนทำผิดพลาดครั้งใหญ่ในชีวิต พี่โอ๋จะทำยังไงคะ? (ถามกว้างไปไหมคะ?)

ไม่ทำยังไงครับ
ยอมรับและเป็นไป

ตอบคำเดิม
พ่อเป็นไปจนตาย ลาออกไม่ได้
และ ลูกผม ผมมองเขาด้วยความรู้สึกเดิม
ไม่ว่าเขาจะห้าขวบหรือ สามสิบปี

พี่โอ๋มีนักร้องในดวงใจ ดาราในดวงใจปะครับ

ดารา สรพงษ์ ชาตรี  ยิ้มน่ารัก
ขวัญฤดี กลมกล่อม

นักร้อง
หงา คาราวาน
โป่ง ดิโอฬาล
ยอดรัก สลักใจ
แฟร้ง ซินาต้า
ดุ๊ก อลลิงตั้น
เน็ต คิงห์โคล

หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 ... 66