หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 66

ผู้เขียน หัวข้อ: คุณถาม "ระจัน" ตอบ  (อ่าน 261048 ครั้ง)
ชอบกินปลาหมึกมาก

สำหรับนัทไม่มีอะไรจะถามค่ะ
แต่ันัทแอบรักพี่โอ๋ค่ะ    ยิ้มน่ารัก

ไม่มีอะไรครับ แอบอ้างมาเฉยๆครับ

ไหว้ (เหงื่อแตกพลั่ก)

กินรอบวง

ไม่มีอะไรครับ แอบอ้างมาเฉยๆครับ

ไหว้ (เหงื่อแตกพลั่ก)

พี่โอ๋ คิดจะเสียบตั้ง ตอนเตะบอล บ้างมั๊ยคะ  ไหว้

พี่โอ๋ คิดจะเสียบตั้ง ตอนเตะบอล บ้างมั๊ยคะ  ไหว้

ถ้าอยู่คนละฝั่ง ตั้งเจ็บตัวได้แหง กร๊าก

ครั้งล่าสุด ที่ผมไปอยู่อีกฝั่ง ผมจะอยู่คนละซีกสนาม กะพี่โอ๋  ไม่ล่ะ

กินรอบวง
ครั้งล่าสุด ที่ผมไปอยู่อีกฝั่ง ผมจะอยู่คนละซีกสนาม กะพี่โอ๋  ไม่ล่ะ

ผมไม่ทำร้ายพวกกันหรอก  คริคริ
จริงๆวันนั่น วิธิตา ก็น้องๆที่เล่นบอลมากะผม
ตั้งแต่เริ่มหัดเหมือนตั้งนี่แหละ

ตั้งดูเขาสิ
วันนี้เขาเล่นได้แล้ว

ก่อนมีภรรยาและน้องวาดเขียน แรงบันดาลใจและเข็มทิศชีวิตของพี่โอ๋มาจากไหนครับ

และสำหรับคนที่ไม่มีแรงบันดาลใจและไร้เข็มทิศชี้ทาง เขาจะหาเครื่องนำทางได้อย่างไรดีครับ

งบน้อย
ถ้าไม่ได้ทำงานอย่างที่ทำทุกวันนี้ พี่โอ๋จินตนาการว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ครับ

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้

ก่อนมีภรรยาและน้องวาดเขียน แรงบันดาลใจและเข็มทิศชีวิตของพี่โอ๋มาจากไหนครับ

และสำหรับคนที่ไม่มีแรงบันดาลใจและไร้เข็มทิศชี้ทาง เขาจะหาเครื่องนำทางได้อย่างไรดีครับ

ก่อนมีภรรยาผมก็มีแฟน ชีวิตผมก็มีแต่แฟน คนที่เป็นภรรยานี่แหละ
แรงบัลดาลใจ ตอนนั้นมาจาก น้าชาย จิตรกรรมศิลปากร ก็แค่อยากวาดรูปได้เท่าเขา
และจากพ่อ ที่อยากสอนเด็กตลอดเวลา เข็มทิศมาจากสองคนนี้

ส่วนคนที่ยังไม่มีแรงบัลดาลใจสำหรับผม
ผมมองว่าเดี่ยวเขาก็มี มันต้องเจอ ช้าไวก็เจอ
ผมนอนกลิ้ง วันเสาร์และอาทิตย์หลังจากเตะบอลเสร็จ
มีชีวิตแบบนั้นเกือบห้าหกปี จนวันนึงผมเขียนหนังสือได้
จากคำพูดคำเดียวของ ปราย พันแสง ว่า
ระจันเขียนหนังสือดี  เท่านี้เอง ผมก็เขียนหนังสือเลย

แล้วเขียนมา หลายปี ออกหนังสือมาสี่เล่มของตัวเอง
รวมกะคนอื่นด้วย สรุป สิบกว่าเล่ม

ถ้าไม่ได้ทำงานอย่างที่ทำทุกวันนี้ พี่โอ๋จินตนาการว่าตัวเองกำลังทำอะไรอยู่ครับ

คิดไม่ออกครับ
เพราะผมพอใจกับการเรื่อยๆเนือยๆแบบนี้แหละ
ถ้าไม่ได้ทำงานนี้ ก็ต้องทำงานแบบนี้แหละ
แค่เปลี่ยนที่ทำ เมื่อก่อนผมแค่จากบ้านมาเพราะ
ผมไม่อยากขุดดิน ทำสวน มันเหนื่อย
เท่านี้จริงๆ

ที่บ้านพี่โอ๋ ชุมพร   มีกระท่อมน้อย ให้นอนพักผ่อน กลางไร่มั๊ยคะ
ที่บ้านพี่โอ๋ ชุมพร   มีกระท่อมน้อย ให้นอนพักผ่อน กลางไร่มั๊ยคะ

มีครับ
มีหลายกระท่อมด้วย
ถ้าจะไปเอาเต้นไปสนุกกว่า
มด ยุง เรือด ริ้น ทาก เยอะ

ขอบคุณพี่โอ๋ครับ

งบน้อย

ขอบคุณพี่โอ๋ครับ

คำถามอุ้ย ผมอยากตอบอะไรยาวๆ
แต่คิดไรไ่ออก

ในหนังสือผม ชื่อ เราไม่ต้องรักกันแต่ฉันต้องรักเธอ
มีความนำเรื่อง นิทานปาท่องโก๋ เกี่ยวกะแรงบัลดาลใจนี่แหละ
ไว้ผมหาได้จะเอามาแปะ ให้อ่านกัน

บางวันผมท้อถึงขีดสุด
ผมจะพิมพ์ ระจัน ลงไปในกูเกิ้ล
แล้วพอเจอ คนที่ได้แรงบัลดาลใจ
จากงานเขียนของผม ผมจะฟื้นทันที
อะไรที่ท้อหายหมด เหมือนผมคิดเยียวยาตัวเองว่า
หนังสือที่ผมเขียน คงจะมีใครสักคนอ่านอยู่ที่ไหนสักแห่ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 พ.ค. 2008, 22:31 น. โดย คุณโอ๋ (ระจัน) » บันทึกการเข้า

อีก 10 ปีข้างหน้า พี่โอ๋วางแผนอะไรไว้คะ
ลุงโอ๋สอนวาดเขียนยังไงคะ
วาดเขียนเป็นเด็กน่ารักจัง

แล้วในยุคสมัยนี้ ห่วงเค้ามากแค่ไหนคะ  ไหว้

ยิ้มน่ารัก น้องดำ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 ... 66