หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10

ผู้เขียน หัวข้อ: คิดยังไงกับกระแสเกาหลีลิซึ่ม  (อ่าน 40560 ครั้ง)

วันก่อนกินฝอยทอง อร่อยดี  เกย์ออก

Las Noches Rubicundior
รถเกาหลีมีขายมาตั้งนานแล้วไม่ใช่เหรอ งง
ฮุนไดอะ
รอบนี้เป็น Ssanyong ครับ   ง่ะ

Let  it  be !!!
ถ้าไม่ขับรถยี่ห้อต่างประเทศ เราจะขับรถอะไรกันล่ะทีนี้  อืมมมมห์

ขี่จักรยานดีมั้ยคะ

(มีของไทยบ้างมั้ยเนี่ย)

ยิ่งเรียน ยิ่งเครียด ยิ่งกิน ยิ่งอ้วน -*-
อวดรู้

ไทยเคยมีรถยนต์สัญชาติไทยแล้วครับ ชื่อว่า V.M.C
เป็นรถปิคอัพ เครื่องดีเซล 117 แรงม้า
ปัจจุบันหายไปจากความทรงจำแล้ว

รถจักรยานยนต์ ก็ยี่ห้อ ไทเกอร์ (Tiger) ครับ

Today you , Tomorrow me.
อย่างน้อยรถ....รถอะไรแล้วนะที่มันเปิดประทุน แพงๆอ่ะ

จะบอกว่าอย่างน้อยรถคันนั้นประเทศไทยก็ก๊อปทั้งคันมาแล้ว

เคยดูข่าวๆๆๆ

แป้นแล้นน้อย!~
เคยดูหนังเกาหลีครั้งแรกก็เรื่อง il'mare ที่ จวน จี ฮุน แสดง ประมาณปี 2002 ได้ล่ะมั๊ง บ้านเรายังไม่มีกระแสเกาหลีแม้แต่น้อย ...ตอนนั้นเป็นรอบที่เขาเอามาฉายทดลอง แล้วก็เงียบไปพักใหญ่ๆ (เกินครึ่งปีได้) .....ทีแรกไปดูก็ไม่ได้คาดหวังอะไร แต่พอดูๆไปมันโคตรจะซึ้งเลย หนังดีทีเดียวเชียว แต่ก็คิดว่าถ้าฉายจริงอาจจะแป่ก ...พอ il'mare เข้าโรงฉายตอนปลายปีนั้นก็เกิดกระแสเงียบๆ ....กระแสเกาหลีที่มาจุดความบูมเอาจริงๆก็คงเป็นหนังเรื่อง My sassy girl อีกไม่กี่เดือนถัดมา .....แรกๆที่หนังเกาหลีเริ่มมีคนไทยสนใจ หนังที่ฉายส่วนใหญ่จะเป็นหนังที่ค่อนข้างดี ใช้ได้ แต่พอกระแสเกาหลีมันเริ่มบูม ก็เริ่มมั่วขึ้นเรื่อยๆ หนังดี-ไม่ดี ปะปนกันไป พวกเพลง Kpop ก็เริ่มดังในเมืองไทยขึ้นเรื่อยๆ หลังๆวงการเพลงไทยก็เลยก๊อปปี้การร้องสไตล์เกาหลีมาซะเยอะจนเกล่อ (ร้องแบบเอื้อนๆ เลื้อยๆ ลากเสียงอยู่ในคอ) ....ลามไปถึงสินค้าของเกาหลีต่างๆนาๆ ก็เริ่มนิยมในไทยไปทั่ว ...จริงๆมันก็ฮิตไปทั่วเอเซียนั่นแหล่ะ สิงคโปร์ มาเลเซีย ฮ่องกง ไต้หวัน จีน ได้รับอิทธิพลกันไปหมด ....ตอนนี้ถ้าใครดูๆมิวสิควีดีโอของเพลงเอเชีย มันทำสไตล์เกาหลีกันหมด ทั้งเนื้อเรื่อง วิธีการเล่า จัดแสง ..... เห็นเยอะๆมันก็เอียนนะ  อ้วก

กระแสอะไรที่มันกลายเป็นกระแสที่ Pop กับคนหมู่มาก อีกไม่นานมักจะเสื่อมลง อย่าง พวก Jrock ก็ซาลงไปเยอะแล้ว กระแสเกาหลีตอนนี้ก็กระจายไปทั่ว อีกหน่อยก็คงจะซา ...เทรนด์ต่อไปมันจะเป็นประเทศไหนก็น่าลุ้นอยู่เหมือนกัน

แต่ถ้าพูดนอกเรื่องไปถึงเรื่องนิสัยของคนเกาหลีแล้ว เคยเจอมากับตัว เลยไม่ค่อยจะชอบนิสัยของคนประเทศนี้เท่าไหร่ นิสัยไม่ค่อยจะเกรงใจคนรอบข้าง คุยโม้จนคนรอบข้างเซ็ง ชอบเอาชนะ คือโดยมากคนเกาหลีจะภูมิใจในเชื้อชาติตัวเองจนเกินเหตุแบบไร้เหตุไร้ผล บางทีเลยเวลาพูดคุยเลยเหมือนจะเหยียดๆชาติอื่นแบบบอกไม่ถูก เช่น ดูหนังองค์บากอยู่ มันดันคุยเรื่องหนังเกาหลีทับอะไรแบบนี้ (ทั้งๆที่มันหนังคนละแนวกัน) ....แต่ก็ไม่ใช่ว่าเป็นกันไปซะทุกคน

พูดเรื่องสูญเสียความเป็นไทยนี่เรื่องมันก็ยาวครับ มีสาเหตุอีกร้อยแปด ไม่ใช่เฉพาะเกาหลี
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ย้อมผมนี่ก็ไม่ไทยแล้วครับ ถูกไหม  อืมมมมห์

perfectionist
พูดเรื่องสูญเสียความเป็นไทยนี่เรื่องมันก็ยาวครับ มีสาเหตุอีกร้อยแปด ไม่ใช่เฉพาะเกาหลี
ผมยกตัวอย่างง่ายๆ ย้อมผมนี่ก็ไม่ไทยแล้วครับ ถูกไหม  อืมมมมห์

อาจจะเป็นเพราะว่า ย้อมผมเนี่ย  เราเห็นกันมานานแล้วมั้งครับ

มันเลยไม่รู้สึกว่า เกร่อ หรือ บูมตามกระแส

แต่ช่วงนี้มัน......................อืมมมมมมมมมมม์   สุดบรรยาย

ไอ่คนไทยย้อมผมอะยังพอรับ   แต่คนไทยแห่ไปทำอะไรตามกระแสเกาหลีนี่มัน  ดูขัดๆไงไม่รู้แฮะ

ผมไม่ได้แอนตี้นะครับ  เพราะ Wonder Girls ผมก็ชอบ  กร๊าก

แต่ว่า บางอย่างเรารับจากเค้ามามากไป   มากจนเอียน.................จริงๆนะ   ยิ้มน่ารัก

ขึ้นชื่อว่ากระแส..มาเดี๋ยวก็คงจะเลิกไปเองมั้งครับ  หมีโหด~
หวังไว้เช่นนั้นเหมือนกันครับ   ไหว้

สำหรับผมคิดว่า กระแส มาแล้วก็ค่อยๆ เงียบครับ มันไม่หายไปหรอก
ดูจตุคามสิ เป็นกระแส แต่ไม่หายไป แค่จางๆ ลงจนรู้สึกว่าไม่มี

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
แล้วกระแสเวียดนามก็จะมาแรงในอีกไม่กี่ปี  อืมมมมห์  ฮือๆ~

...
อ๊ะ ขอโทษ กระจู๋เกาหลีนี่หน่า
ผมไม่คัน
ผมไม่เกา
ผมเบื่อเกา
ไม่เบื่อหลี..
..
เมื่อนั่งอยู่ในร้านกาแฟแถวเวียงจันทร์
ได้ยินคนถามคล้ายๆ ปัญหาเหมือนๆกัน
แค่เปลี่ยนจากคำว่า"เกาหลี"เป็น"ไทย"

อยู่บ้านไร่ ไร้เน็ต พี่จะกางมอสกิโต้เน็ต เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง เดินตามสายรุ้ง ทิ้งเมืองกรุงไว้กับเธอ ..
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10