หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: แก้ญ.หญิงแล้วมันไม่เปลี่ยน  (อ่าน 6457 ครั้ง)

ตามภาพเลยค่ะ แก้กี่ครั้งๆ กี่ครั้งมันก็ไม่เปลี่ยนให้  ฮือๆ~
ง่ะ เดี๋ยวๆ
เรียบเรียงคำถามมาถามใหม่สิครับ ว่าอะไรเปลี่ยน อะไรไม่เปลี่ยนยังไง
พอรู้คำตอบอยู่แล้วแหละ แต่มันต้องเดาทางว่าจะถามเกี่ยวกับอะไรอ้ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือจอยทำฟอนต์กับฟอนต์แล็บค่ะ
แล้วคือแก้ตัวหนังสือภาษาไทยยกเซ็ตทีนี้
มันแก้ได้หมด
ยกเ้ว้น ญ
ที่ไม่ได้แก้เท่าไหร่มันก็ยังเป็นแบบเดิมที่ทำไว้ครั้งที่แล้ว

รู้สึกว่าผมจะเึคยเป็น

ผมแก้ด้วยการเปลี่ยนเป็นดู glyph ให้เป็นแบบ unicode น่ะครับ
แล้วมันจะมี ญ อีกช่้องนึงให้แก้

ถูกรึเปล่าหว่า  หน้ามึน

perfectionist
หา ปกติเวลาเปิดฟอนต์ทำเนี่ย ทำในโหมดไหนครับ
ถ้าไม่ใช่ Unicode (ดูแบบ Glyph Index) นี่เรื่องยาวเลยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

ทำไมล่ะครับ  งง

จะเรียกได้ว่ายังไงดี อธิบายตรงนี้ไม่ถูก
คือการเลือกมุมมองแบบ Glyph Index ใน FL
มันเป็นการมองตามตำแหน่งของ Glyph น่ะ
ถ้าเราเลือกมองแบบอื่น แล้วแก้ไขอักขระเป็นตัวๆ ไป
มันจะต้องไปแ้ก้ตัวอื่นอีกที่เป็นอักขระเดียวกันแต่คนละ Glyph (งงไหม)

ในกรณีนี้เจ๊จอยกดเลือกมุมมองเป็น Glyph Index เปล่าครับ

เป็น Name mode นะ  ไอ้มืดหมี

ปล. ตอนนี้เปลี่ยนได้แล้วค่ะ คลิ๊กขวา แล้วเลือก edit component
ซึ่งไม่เข้าใจเหมือนกันว่ามันคืออะไร  (เหงื่อแตกพลั่ก)
เนื้อเรื่องยังลึกลับบางส่วน  (เหงื่อแตกพลั่ก)

แล้วที่บอกว่าเรื่องยาวนี่คืออะไรเหรอครับ
หรือว่ามันไปกระทบตัวสคริปท์  (เหงื่อแตกพลั่ก)

อธิบายยาก กร๊าก
หาภาษาไทยอธิบายไม่ถูก เหมือนการจัดประเภทการมองอักขระน่ะครับ
ถ้าจะทำฟอนต์ด้วยตารางนายพลให้ง่าย "ต้อง" เป็น Index Mode "เท่านั้น"
เพราะมันจะจัดกลุ่มให้เรียบร้อยไม่ว่าจะอยู่ในช่วงของรหัสภาษาไหนๆ น่ะ
(ถ้ามี ๓ ภาษา ทั้ง ๓ ตัวนี้ก็จะรวมกันเป็นก้อนเดียว ใน Index Mode)
แต่ถ้าเป็น Name Mode หรืออะไร ก็ต้องมานั่งหาเอาทุกช่อง
บอกแล้วอธิบายยาก งงเลย ฮือๆ~

เอาเป็นว่าลองอ่านวิธีทำฟอนต์จากทีนี่ให้ละเอียดยิบเลยนะ

หน้า: [1]