หน้า: [1] 2

ผู้เขียน หัวข้อ: ใครชอบถ่ายภาพแนว Damatic บ้าง  (อ่าน 14128 ครั้ง)
ได้ข่าวมาว่าช่างภาพที่ชอบถ่ายภาพแนว Darmatic ของไทยมีไม่มีกี่คนจริงหรือเปล่าครับ

ภาพแนวนี้มันเล่าเรื่องได้ดีจริงๆ ครับ
มันเป็นยังไงครับแนวที่ว่านี่

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
คือเน้นที่การให้แสงครับ ผมเห็นงานของ อ.สุรเชษฐ์ แล้วทึ่งครับ  ลองไปดูก็ได้ครับ www.19studio.com

ตัวอย่างครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12 พ.ค. 2008, 13:09 น. โดย สมต้น » บันทึกการเข้า
เป็นรูปที่ดูแล้วไม่รู้สึกเบื่อดีนะคะ

(แจ๋ว แจ๋ว) สวย ๆๆ

ชอบถ่ายรูปเหมือนกัน แต่ก็ถ่ายไปแบบงูๆปลาๆ ยังไม่ได้เรื่องได้ราวอะไรเลย  เศร้า

อันนี้ ให้ดูเฉยๆ  ยิ้มน่ารัก ลองถ่ายเล่นๆ หน้าบ้านคุณยาย พอดีช่วงนั้นน้ำท่วม

TT^TT ,, เปิดพจนานุกรมทีสิ !! คำว่า "อนาคต" คืออะไร ?
คล้ายๆ HDR มั้ย?   งง

แล้ว HDR คืออะไรหรอคะ?

ง่ะ ออกแนวโง่นิดนึง ไม่รู้จัก...

TT^TT ,, เปิดพจนานุกรมทีสิ !! คำว่า "อนาคต" คืออะไร ?
สมต้นลองเอารูปมาโพสให้ดูหน่อยได้ไหมครับ

แล้ว HDR คืออะไรหรอคะ?

ง่ะ ออกแนวโง่นิดนึง ไม่รู้จัก...

HDR คือ Hight Dynamic Ragne
อยากรู้เพิ่มเติม ตามไปกระจู๋นี้เลยครับ   เจ๋ง

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12878.0.html

ไหว้ ขอบคุณมากค่ะ

หายโง่แล้วค่ะ  (อิอิ)

ภาพพวกนี้ เวลาแต่งแล้วมันดูสวยงามไปหมดครับ แต่ภาพ Dramdic ที่เป็น Orignal จริงๆ มันจะให้อรรถรสและสุนทรียภาพในการชมมากครับ

ขออนุญาตเอารูปมาโชว์อีกสักรูปนะครับ (มิได้ปั่น) มันดูไม่เบื่อจริงๆ

เทคนิคการถ่ายภาพแนวนี้เป็นยังไงบ้างครับ?

เท่าทีทราบคือ เขาเน้นเรื่องการวัดแสง การมองแสงธรรมชาติให้เป็น แสงที่กระทบตัวแบบ เรื่องของมุม องศา เทคนิคการสั่งแสงเข้ากล้องอย่างมีพลัง อะไรทำนองนั้นครับ และที่สำคัญ "ต้องอดทนรอ นั่งรอ นอนรอกว่าจะได้แสงที่ต้องการจริงๆ"   ผมก็ถ่ายไม่เป็นนะครับ แต่ชอบดูภาพถ่ายในลักษณะนี้ คือมันดูสวยแบบลึกๆ พิกล ๆ มันเล่าเรื่องได้อารมณ์มากๆ อืมมมมห์

ส่วนล่างนี้เป็นข้อความของผู้ถ่ายภาพนี้ ไม่ใช่ประโยคของผมนะครับ ก๊อบมาให้อ่านครับ

ภาพนี้....คิดตั้งแต่ไปถึง แต่จ้องหาโอกาสนานมากกกกกกกกกกกกก...อยากได้ภาพทีแสงเข้าด้านหน้า...ให้เหมือนไฟส่อง...พอได้จังหวะ..โอวววว.....มาแล้วเหยื่อ.....แสงได้แล้ว.....แต่......ยังไม่สวย...(โอวว...โรคจิตจิงๆเลยฉ๋าน) ขอจังหวะยกพายลากน้ำให้ สะท้อนน้ำอีก.....(เด่ว อดจนได้ เง้อๆๆ) สวรรค์ เข้าข้างป๋ม.....เข้ามุมแสงพอดีเป๊ะ พายยกลากลงน้ำพอดีปั๊ป....โอกาส มีแค่ ชัตเตอร์เดียว...ป๊าปๆๆๆๆๆ.. ...เอ๊ย....แช๊ะๆๆๆๆๆๆ

ภาพนี้...การรวม คอมโพส แสงเข้าหน้า มุมแสง มุมพาย มุมน้ำสะท้อนแดด ค่อนข้างยาก ........เป็นภาพที่ต้องคิดไว้ก่อน.....ตั้งโจทย์ให้กับตัวเอง.....

วัดแสง ในส่วนสว่างเพื่อกดส่วนมืด คอยไว้ ชดเชยบวกเพื่อเปิดแสงและ เพื่อขับไฮไลท์ ประมาณ 0.3สต๊อป โหมด เฉลี่ยทั้งภาพจ้า

ค่อนข้างยาก(มาก(มาก))
จะถ่ายรูปแนวนี้คงต้องใช้เวลาขัดเกลาฝีมือนานพอดูเลย

ใช่ครับ เป็นภาพ Original เลย แต่เหมือนเอารูปไปแต่ง แต่ก็ไม่ใช่ คนที่ถ่ายภาพ Dramatic ได้ ต้องแม่นเรื่องแสงมากๆ แบบรู้ลึกรู้จริง รู้ถึงรูขุมขนของแสง   (อิอิ)
หน้า: [1] 2