หน้า: [1]

ผู้เขียน หัวข้อ: การออกแบบหน้าเว็บคร่าวๆ ก่อนออกแบบ  (อ่าน 11595 ครั้ง)
คร่าวๆ ที่ว่าผมยังนึกไม่ออกครับว่ามันจะเป็นไง
ถ้าทำก็คือทำไปเลย

คือผมได้รับมอบหมายมาว่า
ช่วยออกแบบหน้าแรกเอาแบบคร่าวๆ เห็นสี กับ layout

ผมลองมาคิดดูนะครับคือเห็นสี เห็นเลเอาท์ แต่ยังไม่มีลวดลาย
แล้วเค้าจะนึกภาพออกหรอครับว่ามันจะออกมาดีแค่ไหนอะ

งงว่าคร่าวๆ มันถึงขั้นไหน
จากที่ทำงานมาคือ คร่าวๆนี้ Lay out ต้องสมบูรณ์แล้ว text ใส่ xxxxxx แทน ลูกเล่นก็ควรนึกไว้ได้แล้วจได้บอกเค้าถูกว่าตรงนี้มีแฟลช อะไรแบบนี้มั้งครับ

สมาชิกสมาคมพ่อบ้านทหารบก
ส่วนใหญ่จะร่างลงกระดาษก่อน แล้วค่อยเอามาทำเป็นหน้าเว็บบน photoshop หรือ dreamweaver  แล้วแต่ถนัดอ่ะค่ะ

ส่วนใหญ่จะทำบน photoshop ก่อน แล้วค่อย slide แล้ว save เป็น html

จากนั้นก็เอามาแก้สีใส่ตัวหนังสือ หรือใส่ link บน dream อีกทีนึงค่ะ
ก่อนอื่น คิดก่อนเลยครับ ตีโจทย์งานที่ได้รับมาก่อนแล้วก็คิดวิธีพีเซ้น แล้วค่อยลงมือทำ
ส่วนลงมือทำคร่าวๆนี่ถ้าคิดได้ไอเดียมี จะสามารถวางโครงคร่าวๆได้ไม่ยาก เจ๋ง

ล้ำลึกคนึงหาในดวงจิต ใจเคยคิดตัดสวาทมิอาจสิ้น
ดั่งก้านบัวหักกลางชลาสินธุ์ ผิว่าสิ้นไร้เยื่อยังเหลือใย
เรื่องโจทย์ก็สำคัญค่ะ อย่างเช่น เจ้าของอยากทำเว็บ e-commerce ซึ่งจุดประสงค์คืออยากขายของ

เราก็ต้องมีการโฆษณาสินค้าของเขาให้ได้มาก ดูแล้วน่าสนใจ

คือทุก ๆ อย่างที่เราออกแบบเราสามารถตอบได้ว่าใส่เพื่ออะไร และเป็นประโยชน์กับเขาอย่างไรด้วย

และก็มองกลุ่มผู้ใช้งานเว็บด้วยนะคะ ว่ากลุ่มเป้าหมายเป็นใคร ถ้าเป็นคนแก่แล้ว ก็เอาเว็บแบบสบายตาหน่อย ๆ

ถ้าเป็นวัยรุ่นก็หาที่มันแหวกแนวหน่อย ไอเดียเยอะ ๆ  อืมมมมห์

ตีโจทย์ให้แตกนี่ล่ะที่ยาก อิอิ แต่ถ้ามองออกก็จะง่ายต่อการออกแบบเลยนะ

ที่สำคัญกว่านั้นคือ เรื่องค่าแรงอ่ะค่ะ

ถ้าเขาบอกว่า เอา flash actionscript ด้วย แต่ให้งบประมาณนิดเดียวก็อย่าเพิ่งเลยค่ะ เหนื่อยเปล่า ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2008, 11:36 น. โดย กวาง » บันทึกการเข้า
ถ้าคร่าวๆผมจะทำแบบพี่กวางว่านะ  ฮิ้ววว ลองวางๆลงในฉอบก่อนเลย

กำลังโหลดข้อมูล .....
พอจะเข้าใจแล้วละครับ
คือปกติผมจะทำใน photoshop แต่จะทำออกมาแบบเป๊ะๆ
ไม่มีการทำแบบคร่าวๆ เอาไว้ก่อน ก็เลย งงๆ

ขอบคุณทุกๆ คนมากนะครับที่มาช่วยแนะ
นี่เป็นครั้งแรกที่ผมโพสถาม ไม่คิดว่าจะมีคนตอบเยอะขนาดนี้
ขอบพระคุณอย่างสูงลิ่ว
 ฮิ้ววว
กรี๊ดดดดด

มีอะไรสงสัยก็มาโพสต์คุยกันได้นะครับ
สนุก สนุก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ผมวาดบนกระดาษคร่าวๆก่อนครับ แล้วทำใน illus แล้วไป slice ใน photoshop (บางทีก็ทำใน photoshop เลย)

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ผมนั่งคิดก่อน พอปิ๊งบ้างก็ไปวาดในกระดาษขยายไอเดีย
ถ้าคิดว่าชอบแล้วจะไปขึ้นใน photoshop เลยครับ
งานขายไอเดียที่ทำๆอยู่ก็เนี๊ยบประมาณ80-90%ของงานจริงเลยนะ
ถ้างานจริงต้องเอาไปสร้างไปอะไร ตอนขายฝันส่วนใหญ่ก็จะทำไปให้เว่อร์มากที่สุดเท่าที่จะทำได้
ถ้าจะให้แนะนำนะ
ทำมันให้เว่อร์เกินกว่าที่เขานึกคิดเอาไว้ื ทั้งงานจริง ทั้งเลย์เอ้าท์

มันจะขายง่าย แล้วก็จะได้เก่งๆเน้อ

ของแบบนี้ขึ้นอยู่กับประสบการณ์ ว่าอะไรจะเหมาะสมกับเวลาแค่ไหน แนะนำว่าต้องทำเยอะๆครับ
ส่วนใหญ่ใหม่ๆจะทำช้า เว่อร์ยาก เพราะมีของให้หยิบให้จับน้อย ประสบการณ์น้อย คิดนานฯลฯ

ในหมู่คนตาบอด คนตาบอดข้างเดียวได้เป็นราชา
อ่า ได้ความรู้อีกเพียบ ( มาใหม่ครับ )  หยี
หน้า: [1]