หน้า: 1 2 3 4 [5]

ผู้เขียน หัวข้อ: รัก และ แบ่งปัน Love+Share  (อ่าน 14356 ครั้ง)
มือน้อย ๆ ที่ค่อย ๆ โต

ตูนเลี้ยงหลานคนนึงมาตั้งแต่แบเบาะ ตัวเล็ก ๆ อุ้มกินนม อาบน้ำ แต่งตัว
จนพาไปส่งโรงเรียนอนุบาล .. ไม่ใช่ลูก แต่ก็เหมือนลูกนั่นแหละ

มือน้อย ๆ ที่เคยจูงเค้ามา ไปไหนก็เดินตามต้อย ๆ
เท้าเล็กกระจิ๊ดริด ที่แม้แต่เวลาจะใส่รองเท้ายังใส่ไม่เป็นต้องคอยใส่ให้
พอใส่เป็นก็ใส่ผิดข้างบ้าง ถูกข้างบ้าง ..

ตอนนี้ สูงเ่ท่าเราแล้ว .. ใส่รองเท้าเบอร์เดียวกับเราแล้ว
เริ่มเป็นสาว ตัวโตขึ้นมากเลยปีนี้ เริ่มไว้ผมยาว
ตื่นเช้ามาถักเปียให้เค้าก่อนไปโรงเรียนทุก ๆ วัน
ปีหน้าก็จะขึ้น ม.1 แล้วสินะ

มือน้อย ๆ เท้าน้อย ๆ เท่าฝาหอย ตอนนี้แม้จะโตขึ้นยังไง
ก็ยังมาคอยอ้อนอยู่ใกล้ ๆ ไปไหนก็จูงมือกันไปตลอด
และก็จะเป็นอย่างนี้ตลอดไปนะลูกนะ

ขอให้หลานของตูน เป็นเด็กดี และ ขยันเรียนครับ เจ๋ง

ขอบคุณค่ะ ขอให้น้องวาดเขียน เรียนหนังสือเก่ง ๆ มีพรสวรรค์
คิดดี ทำดี และก็ใจดี เหมือนพี่โอ๋นะคะ  ยิ้มน่ารัก

อยากเอาเสื้อผ้าเก่าของหลานๆไปให้ลูกของคนขายข้าวมันไก่ในตลาดค่ะ

ฟ้ากินเจ้านี้ตั้งแต่เด็กๆ แต่ไม่สนิทมาก แค่ไปซื้อแล้วก็ยิ้มให้
พี่เค้าไปเที่ยว แล้วพลาดท้องกับ หนุ่มพม่า (แรงงานอพยพ)
ลูกเกิดมาก็ลำบาก แม่ก็ต้องขายของ พ่อก็ต้องไปรับจ้างก่อสร้าง
เอาใส่ลังบ้าง ปล่อยคลานไต่ๆ ไปตามพื้นตลาดบ้าง
กางเกงก็ไม่ใส่ (ลูกเป็นผู้หญิง) ฉี่เลอะขา เลอะโคลน เลอะดิน  ง่ะ

ไม่กล้าพูดค่ะ กลัวเค้าว่าเราดูถูกเค้าเอาของเก่าไปให้
 ไหว้ มีวิธีแนะนำไหมคะ?

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
ก็บอกสิว่า

เรามีอยู่เก็บไว้ก็ไม่ได้ทำอะไร

อีกอย่างคนรู้จักก็ไม่มีใครมีลูกสาว

ก็เท่านั้นเอง

ให้ด้วยใจ ไม่ต้องคิดหรอกว่าเค้าจะคิดยังไง

น้ำใจ ไหลไปสู่ผู้อื่นเค้าย่อมไม่แปรเจตนาของเราเป็นอย่างอื่นหรอก

ห๊ะ! อะไรนะ!!!
เคยทำแบบนี้นะฟ้า ก็ถ้าเคยไปกินข้าวที่ร้าน เคยคุยกันบ้าง

เห็นหน้ากันอยู่บ่อย ๆ อะไรประมาณนี้ก็คุย ๆ ดูว่า

น้องน่ารักนะเนี่ย มีเสื้อผ้าที่บ้าน ขนาดประมาณนี้ เอามาให้น้องใส่ไหม

เก็บไว้ก็ไม่รู้จะให้ใครใส่ ไม่มีหลานเลย ถาม ๆ แม่เค้าดู

แล้วก็ดูว่าเค้ายินดี อยากได้ไหม ส่วนมากที่เคยถาม เค้ายินดีนะ

แล้วก็ขอบคุณเรา ตูนก็เก็บ ๆ ซักให้สะอาดพับใส่ถุง แล้วเอาไปให้

ก็บอกสิว่า

เรามีอยู่เก็บไว้ก็ไม่ได้ทำอะไร

อีกอย่างคนรู้จักก็ไม่มีใครมีลูกสาว

ก็เท่านั้นเอง

ให้ด้วยใจ ไม่ต้องคิดหรอกว่าเค้าจะคิดยังไง

น้ำใจ ไหลไปสู่ผู้อื่นเค้าย่อมไม่แปรเจตนาของเราเป็นอย่างอื่นหรอก

เช่นกัน ฟ้า
เขาอาจจะดีใจ เมื่อมีความเอื้อเฟื้อไปถึง

Dialog น้องตูนน่ารักดีอ่ะ รับรองเขาไม่คิดเป็นอื่นแน่ๆ ค่ะ
ของแอ้เสื้อผ้าตัวเองเก็บๆ ไว้ ตอนหน้าหนาวรวมๆ ไปบริจาคให้ทางอีสานไกลๆ ประมาณปีละครั้ง
รู้ว่ามีบางคนได้อุ่นกาย เราก็อุ่นใจนะ..

ไหว้ ขอบคุณค่ะ
ทุกคำแนะนำ..

ที่ฟ้าเกรงๆ เนี่ย เพราะบุคลิกเจ๊แกแบบแม่ค๊า แม่ค้า ด่ากราดๆ
กลัวเค้าจะแปรเจตนาเราว่าดูถูก เอาของเก่ามาให้  ง่ะ

แต่ซักให้สะอาด ใส่ถุงดีๆ มันก็คงดูดีเนอะ
dialog ของตูน น่ารัก เดี๋ยวเลียนแบบมั่ง

ยิ้มน่ารัก

ความหลงใหลในภาพลวงตา ที่ได้มาใช่ความสุข
หน้า: 1 2 3 4 [5]