หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9

ผู้เขียน หัวข้อ: ประลอง นอกบ้าน  (อ่าน 51585 ครั้ง)
โอ้ว ประลองนอกบ้าน อ๊ากกกกก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ

Tiff หรือ Raw file นี่เอา jpg ไปแปลงได้ป่าวครับ
คือปกติถ่ายแต่ jpg  ง่ะ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เออ สงสัยเหมือนกันครับว่าไฟล์ภาพต้องดิบขนาดไหน รีทัชได้ไหม ขนาดแค่ไหน ฯลฯ
(เรื่องรีทัชนี่สงสัยได้รึเปล่า เพราะ คณก คนนึงคือคุณอนุชัย เทพรีทัชแห่งชาติไทย)

เอ๊ะ เหมือนว่าไม่ค่อยให่รายละเอียดอะไรเลยนะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ถามพี่ที่รู้จักเขาบอกว่าการประกวดภาพแบบนี้ retouch ได้ครับ คือปรับสี ลบฝุ่น ปรับแสงได้ แต่ห้ามใช้ฟ้ากระป๋อง พระจันทร์กระป๋อง(ตัดแปะ)

jpeg แปลงเป็น tiff ได้ครับ แต่ที่เขาต้องการคือ profile ของรูป พวกระยะเลนส์ ความไวชัทเตอร์ ไม่แน่ใจว่าถ้าแปลงมาแล้ว profile จะหายไปไหม(ดูที่ properties จะกลายเป็น photoshop แทน)

สาเหตุที่เขาเอาภาพ tiff หรือ Raw ก็เพื่อจะได้ย้อนกลับไปดูไฟล์ต้นฉบับได้ว่าเป็นยังไงเพราะมันมี history ในตัวไฟล์ของมันเอง

ผมก็งงๆเรื่อง tift เหมือนกัน
แต่มานั่งอ่านอีกที
มันต้องได้รับการคัดเลือกก่อน ถึงค่อยส่ง

อืมมมมห์ ถ้าได้จริงๆเดี๋ยวมาถามอีกทีดีกว่า

รับงานถ่ายภาพ
www.rpash.com
ช่ายๆ เอาแค่รอบแรกให้ผ่านก่อน ฮือๆ~  ตอนนี้ได้แค่เลนส์ 70-200 ก็ยังดี ฮือๆ~

มีอาม่า 70-300  หมีโหด~

Today you , Tomorrow me.
มาแปะรูปที่เอาไปส่ง 

กล้อง 350D
เลนส์ Sigma 70-200mm HSM
เทคนิค วัดแสงเฉลี่ยทั้งภาพ วัดแสงอันเดอร์ 2/3ที่โคมไฟ 1/2 f/2.8 iso 100
แต่งภาพ Crop>Channel mixer>Level>Unsharp mark

ถ่ายมาเต็มที่ได้แค่นี้อ่ะ  ฮือๆ~
ยังไม่ได้สมัครสมาชิกของเค้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 พ.ค. 2008, 12:20 น. โดย ไอ้ชาร์ป » บันทึกการเข้า

เอ๊ะ tiff นี่มันบันทึกประวัติไฟล์ได้เหรอ งง
คือยังไงครับ

รอจารย์อู๋ ละกันครับ

อาจารย์อู๋ครับบบบบบบบบบบบบบบบบบบบบ

เค้าโทรมาบอก

เข้ารอบแล้วววววววววววววว

เจี๊ยกกกกก กรู๊ ~~~~  โวย โวย โวย โวย กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~ ฮือๆ~

ดีใจด้วยค่ะ  กรี๊ดดดดด
เอ็งอารมณ์ไหนกันแน่วะชาร์ป ดีใจด้วยไม่ถูกเลย

ลันล้า  ฮี่...  อืมมมมห์  ฮิ้ววว  ยิ้มน่ารัก  ฮี่ๆ  อ๊าง~

ดีใจด้วยครับบบบ (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว) (แจ๋ว แจ๋ว)
ตามมาเชียร์ให้แทมมี่เข้ารอบรอง

ปล.ไฟล์ tif ,nef,jpeg ก็มีประวัติการเกิดฝังอยู่ในตัวครับ
ยกเว้นจะเซฟเป็น save for web
แทมมี่เล่นดีขึ้นเยอะเนอะพี่

เข้าเรื่อง
เราส่งเค้าแบบ save as Tiff ได้เลยใช่มั้ยครับ
หรือว่าต้องไปตั้งค่าอะไรอีก . . .
ผมกะจะส่งแบบ แต่งแล้ว แต่ไม่ได้รวม layer ไปให้เค้ามันจะได้มั้ยครับ
ไอ้รูปนี้ รีทัชโคมไปซะด้วยสิ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ปล. ขอบคุณพี่บิ๊ก พี่บุ๋ม พี่เต้ยย ครับบบ  หยี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02 ก.ค. 2008, 12:53 น. โดย ไอ้ชาร์ป » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9