หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245198 ครั้ง)
 กร๊าก โอเคครับ

ขอบคุณทุกคน  กร๊ากกกกก!!!

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
 กร๊าก มาเล่นด้วยไม่ทัน

ลองดูในเว็บ elearning ของ nectec  ไหม มันจะมีตั้งแต่พื้นฐานไปเลย
_http://elearning.nectec.or.th/index.php?mod=Courses&browse=1

เลื่อนลงไปหาซอร์ฟแวร์คำนวน
ขอบคุณครับ +

เ้ป็นวิดิโอซะด้วย

ชื่อ Earth ครับ เรียกเอิดก็ได้ | Earthchie's Blog
อ้าว ซื้อหนังสือมาซะแล้วสิ ฮือๆ~

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
http://www.arip.co.th/2006/news.php?id=407536
Excel : แค่ชื่อคอลัมน์ก็คำนวณได้!
โดย นายเกาเหลา

เจ๋งดีครับ ไม่รู้ละโว้ไหม ไอ้มืดหมี
เพิ่งรู้ว่้าการใส่ = ตามด้วยตัวอักษรในเซลล์ ก็สามารถใช้คำนวณได้ กรี๊ดดดดด

http://www.arip.co.th/2006/search.php?q=excel&group=1&brandsearch=&sf=1
ทิปอื่นๆ จากนายเกาเหลา

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กรี๊ดดดดด เพิ่งจะรู้เหมือนกัน

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
เพิ่งรู้เหมือนกันครับ  กรี๊ดดดดด

แต่ก่อนอ้างชื่อ Cell อย่างเดียวเลย  ไอ้มืดหมี

เพิ่งรู้เหมือนกันค่ะ ..  กรี๊ดดดดด
ขอบคุณนะคะ..

เคยเผลอใช้ x แทน * ก็คูณได้เหมือนกันนะ กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
รับปากเค้าไว้ ได้ฤกษ์ซักที ตั้งใจว่าจะเขียนนานแล้ว จนลืม จนแอนมาจุดไฟ ฮิ้ววว

.

จู๋นี้เราจะปั่นกันด้วยเรื่่อง
โปรแกรมเอ็กเซล(Excel)
นะครับ

.

ออกตัวก่อนเลยว่าผมไม่ได้เก่งอะไร ไม่ได้เรียนจากที่ไหน
แค่ขลุกอยู่กับโปรแกรมนี้มาตอนเป็นพนักงานบริษัท
ลองผิดลองถูก และมั่วเอาตลอด

ดังนั้นเนื้อหาในจู๋นี้จะไม่อิงหรือเหมือนในหนังสือสอนทั่วไปนะครับ
ใครหวังอย่างนั้น คงต้องควักตังค์ซื้อแล้วล่ะ เพราะมันจะอิงตามใจผม กร๊าก
ผมจะเน้นในเรื่องการใช้งานใช้ประโยชน์จริงๆมากกว่า(หรือเปล่า? งง)

ช่วงแรกๆอาจจะละโว้ซักหน่อย เพราะอยากปูพื้นก่อน จะได้ไม่งงในบทหลังๆ

เอ้า เริ่มเลยแล้วกัน

.

บทที่ ๑ ลิสต์...สีดวง (List)

ลิสต์ (List) คือ ...เอ่อ มันก็คือลิสต์ครับ ลิสต์รายชื่อ อะไรประมาณนี้
พอเวลาเรากดแล้ว ข้อมูลที่มีอยู่มันจะย้อยลงมาให้เลือก ซึ่งแบ่งเป้น ๒ แบบ

แบบแรก

ส่วนนี่คือวิธีทำครับ

เราคั่นข้อมูลด้วยเครื่องหมายลูกน้ำ ( , ) ครับ

.

แบบที่สอง

วิธีทำครับ

.

เข้าใจกันไหมครับ? (เหงื่อแตกพลั่ก)

.

สรุป

ลิสต์แบบแรกจะใช้ในกรณีที่ข้อมูลมันมีจำกัด เช่น วันที่, เดือน, ปี, ตำแหน่ง, แผนก, จังหวัด, อายุ
ส่วนแบบที่สองจะใช้ในกรณีที่ข้อมูลมีการเปลี่ยนแปลงหรือสามารถแก้ไขเพิ่มเติมได้ในอนาคต
เช่น รายชื่อพนักงาน, รายชื่อลูกค้า, เบอร์โทรติดต่อภายใน
เราก็เพิ่มในช่องที่เราเว้นว่างไว้ได้เลย

ข้อดี
- ประหยัดเวลาในการใช้งาน
- ลดความผิดพลาดในการพิมพ์ข้อมูล
- เป็นมาตรฐาน

ข้อเสีย
- ใช้เวลาในการทำตอนแรกนานไปนิด (แต่ทำแค่ครั้งเดียว)
- ต้องเช็คความถูกต้องก่อนนำไปใช้ (แต่ก็ทำแค่ครั้งเดียวอีกนั่นแหละ)

.

จบแล้วครับสำหรับบทนี้
สุดท้ายใครมีทริกเจ๋งๆ มีสูตรเด็ดๆ มาร่วมแบ่งปั่นกันนะครับ

สุดท้ายอีกที ผมได้แนบไฟล์ตัวอย่างไว้ให้ เผื่อใครสนใจ

Reading Learning & Sharing
 เจ๋ง บวกก่อนเลย

มาคั่น กรี๊ดดดดด
+ คั่น  กรี๊ดดดดด
ว้าวๆๆๆ  Excel  กรี๊ดดดดด

โปรแกรมนี้แม่ให้สอนหลายครั้งมาก บอกไม่เป็นก็ไม่เชื่อ
เดี๋ยวจะเอาจู๋นี้ให้แม่อ่าน  ปลื้ม +

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 ... 29