หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245149 ครั้ง)
ทำไมเก่งกันงี้เนี่ย ถามอะไรตอบได้หมด
มิเสียแรงที่มาเสียการเสียงานอยู่เว็บฟอนต์หลายปีเข้าแล้วเนี่ย  หยี

เดี๋ยวลองไปทำ ถ้าวันจันทร์ได้ผลยังไงจะเอามาโชว์จ้ะ  กรี๊ดดดดด

ไม่ต้องใช้ Macro ครับ เข้าไปตั้งใน conditional formatting ได้เลยครับ

แต่ใน 2007/2010 มันอยู่ตรงไหนฟะ หาไม่เจอ  ฮ่าๆ ฮือๆ

อยู่ตรงเมนู Format

Reading Learning & Sharing
กดปุ่ม start > run
พิมพ์ cmd กด enter

แล้วก็ format c: ได้เลยครับ
คุณเจนภพ อย่ามาวางยานะคะ
ถ้าเีดี๊ยนซื่อบื้อทำตามไปจริงๆ มิงามไส้เหรอคะคุณ  เอือม

กร๊าก

<a href="http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf" target="_blank">http://img3.f0nt.com/flash/66d37d0393ee1ab1e2e55182dfabf34e.swf</a>

A Long Patience: Wish Us Luck (and Happy Anniversary)
ถามหน่อยครับ

ผมอยากจะเรียงลำดับข้อมูล โดยให้ข้อมูลในคอลัมน์อื่นๆ มันมาตามด้วย

คือ ผมมีคอลัมน์แรกเป็นเพศ คละกันชายหญิง แล้วคอลัมน์อื่นๆ ก็เป็นข้อมูลอื่นๆ ไป

แต่ผมอยากจะเรียงลำดับโดยใช้คอลัมน์แรกนี้ คือจากเดิมที่เป็น female กะ male แล้วไม่ได้เรียงกัน

แต่จะให้มันเรียงกันโดยที่ข้อมูลจากคอลัมน์อื่นก็ตามมาด้วย จะทำยังไงครับ

ขอบคุณมากครับ ฮือๆ~

ได้แล้วครับ fuc yea
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.พ. 2012, 00:12 น. โดย กันย์ » บันทึกการเข้า

หนุ่มอักษรรักแน่ รักแท้ตลอดกาล~
auto filter ไปเลย เจ๋ง

ขุดครับ

มีปัญหามาถาม แต่ไม่ใช่ของ exel นะ เป็นของ google spreadsheet (พอดีใช้บันทึกน้ำหนักอยู่)
แต่น่าจะกำหนดค่าอะไรเหมือนกันกับ exel

ถ้าผมต้องการเปรียบเทียบค่าของแต่ละเซล แล้วกำหนดเงื่อนไขเพื่อเปลี่ยนสีฟอนต์จะทำยังไงครับ
สมมติว่า A1 เรากรอกค่าไปว่า 80 แล้วในช่อง A2 เราจะกำหนดได้ไหมว่า
ถ้าค่ามากกว่า A1 ให้เปลี่ยนเป็นสีแดง
ถ้าค่าเท่ากับ A1 ให้เปลี่ยนเป็นสีส้ม
ถ้าค่าน้อยกว่า A1 ให้เปลี่ยนเป็นสีเขียว
อะไรอย่างนี้น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ ไหว้

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ใน Excel รู้สึกจะมีเป็นแบบ Macro, VBA อะไรประมาณนั้น

ส่วนใน Spreadsheet เปิดเข้าไปดูตะกี้ มันต้องหา Script มาลงเพิ่ม

...ใช้ไม่เป็น ฮือๆ~

ตอนนี้ spreadsheet ยังไม่รองรับ Conditional formatting ที่อ้างอิงด้วยเซลครับก็เลยทำแบบที่พี่ฟิงซ์อยากได้ (แบบง่าย ๆ) ไม่ได้  อ๊าง~

ตอนนี้ใกล้เคียงสุดคงเป็นการเพิ่มเซลล์ขึ้นมาอีกช่องแล้วใช้สูตร if + conditional formatting น่ะครับตามรูป  หมีโหด~

อ๊าก ไม่เคยใช้เลย ฮ่าๆ ฮือๆ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ๋อ เข้าใจคอนเซปต์ละ
แต่ปัญหาคือ ผมจะกรอกตัวเลขลง column เดียวกัน เช่น
วันที่ 1 น้ำหนัก 80.5
วันที่ 2 น้ำหนัก 80.2
วันที่ 3 น้ำหนัก 80.3
วันที่ 4 น้ำหนัก 80.3
แต่ให้ตัวเลขของน้ำหนักเปลี่ยนสีนี่สิครับ จะทำได้ไหม
หรือเราจะต้องสร้างเซลอ้างอิงกับเพิ่มขึ้นมาอีก column นึง

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
สร้างคอลัมน์คู่กันไปเลยแบบนั้นก็ได้นะ เจ๋ง

ไอเดียดี ชอบๆ เอามั่ง เจ๋ง

https://docs.google.com/spreadsheet/ccc?key=0ApPENpxEPXD1dDRidEhuZTd3OHcyZ1pVVEpPOWRfWHc#gid=0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 ก.ย. 2012, 23:52 น. โดย iannnnn » บันทึกการเข้า

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
ฉิบหาย ไชโย พอได้

กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
หน้า: 1 ... 16 17 18 19 20 21 22 [23] 24 25 26 27 28 29