หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245207 ครั้ง)
แก้สูตรเป็นแบบนี้ครับ

=VLOOKUP(B1,Sheet1!B1:C53,2,0)

Reading Learning & Sharing
อ่าขอบคุณมากครับใกล้สำเร็จแล้วครับ ฮือๆ~

ถ้าผมจะกำหนดค่าที่จะหาในคอลัมน์แรกของตารางมี2ค่าอะครับคือจำนวนที่ขายให้ขึ้นอยู่กับรหัสสินค้ากับเดือนแต่จำนวนที่ขายก็จะมี2ช่องครับ
แล้วถ้ายอดขายผมจะแยกเป็น2ช่องแบบในรูปอะครับตารางฐานข้อมูลที่ใช้อ้างอิงจะกำหนดโดยที่ไม่ติดกันยังไงหรอครับ?
=VLOOKUP(C2:C3,Sheet3!E3:AD79,2,0)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 ม.ค. 2011, 17:27 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

VLOOKUP ไม่สามารถหาค่าจากค่าอ้างอิงได้สองค่าครับ
ดังนั้น =VLOOKUP(C2:C3,Sheet3!E3:AD79,2,0)
ตรงสีแดงต้องเป็นเซลล์เดียวตาม syntax

ตามที่ผมเข้าใจคือ ต้องการหาจำนวนสินค้าที่ขายประจำ 1 ค่า และสินค้าที่ขายจากการจัดรายการ 1 ค่า
โดยการใส่รหัสสินค้าและเดือน ซึ่งข้อมูลดิบคือ ตารางข้างล่างนี้

ถ้าเป็นตามนี้ VLOOKUP จะใช้ไม่ได้ครับ เพราะมันสามารถหาค่าได้จากค่าอ้างอิงแค่ค่าเดียว
ต้องใช้ INDEX กับ MATCH

http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12909.msg1474059.html#msg1474059

ถ้าผมเข้าใจถูก พรุ่งนี้จะลองเขียนมาให้ดูครับ ยิ้มน่ารัก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ม.ค. 2011, 01:49 น. โดย 3หนุ่ม » บันทึกการเข้า

มาแล้วๆ

ใส่รหัสสินค้ากับเืดือนที่ต้องการในช่องสีเหลือง

เอาไฟล์แนบไปแกะได้เลย ยิ้มน่ารัก

ใจดีมากกกกกก กรี๊ดดดดด

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
ตอนนี้มีปัญหา ต้อง Filter ดูข้อมูลจำนวนมาก แล้วข้อมูลนั้นมาในรูปของบรรทัดเว้นบรรทัด (ก๊อปจากโปรแกรมอื่นมาอีกที)
พอ Filter แล้วมันไม่ Filter ทั้งหมดให้น่ะ มันไปหยุดทุกๆ บรรทัดที่เว้นเลย..
มีวิธีฉลาดๆ อื่นไหม นอกจากนั่งลบทีละบรรทัด ลองทำไปชิ้นนึงแล้ว ปวดตาฉิบ  ฮือๆ~
วอนจานหนุ่ม หรือผู้รู้ชี้แนะด้วยนะค้าบ..  ไหว้

ทำได้แล้ว เขียนสูตรขึ้นมา Column นึง ถ้า ข้อมูล = ว่างเปล่า คืนค่า 0 แล้ว Filter ด้วย Column นี้แหละ
เท่านี้ก็ไม่เป็นช่องว่างแล้ว เย้ๆ ทำไมตอนแรกคิดไม่ออกเนี่ย  หยี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2011, 17:30 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

เจ๋ง

ผมก็ใช้ IF เหมือนกัน

แอนว่าจริงๆแล้วอาจจะไม่ต้อง IF ก็ได้นะคะ
ถ้าเราเลือก area ให้ครอบเนื้อหาทั้งหมดก่อนแล้วค่อย set filter
มันก็จะไม่หยุดบรรทัดที่ว่างนะคะ
จากนั้นก็ค่อยเลือกบรรทัดที่ไม่เป็น blank
ก็น่าจะได้เหมือนกันค่ะ

เลือกครอบพื้นที่ก่อน

ค่อย set filter

เอา blank ออก (ตรงนี้อาจจะเอาอย่างอื่นออกแล้วเลือกแต่ blank เพื่อลบบรรทัด blank ทิ้งก่อนก็ได้ค่ะ)

ได้แล้ว  ลันล้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 09 ก.พ. 2011, 22:37 น. โดย ☼ แอนค่ะ ☼ » บันทึกการเข้า

เจ๋ง

เจอวิธีเมพๆมา

Remove Blank Rows - Excel

โวย

โวย อะไรน่ะ

โวย +

มีคำถามอีกแล้ว ถามไว้ก่อน แล้วไปลองหาวิธีดู
ถ้ามีปัญญาทำได้ เดี๋ยวเอามาเล่านะคะ

คือบางครั้งเราต้องเช็คความเหมือนความต่างของตารางยิบๆ ที่มีทั้ง Text ทั้ง Number มีบาง cell ถูก merge ด้วยอะไรด้วย
มันจะมีวิธีฉลาดๆ อะไรไหม ที่บอกได้ทันทีเลยว่า cell ไหนไม่ตรงกัน จะได้ไปดูที่ตรงนั้นเลย ไม่ต้องไล่ทั้งหน้าอะจ้ะ
(โดยเฉพาะ Text เพราะส่วนของ Number มันยังพอเช็คได้)

พอดีต้องตรวจพวกรายการเสนอราคา แล้วมันชอบหมกเม็ดน่ะ
เมื่อวานดูตาเปล่าเจอหมกมา ๑ จุดละ เกรงว่าจะมีอีก  ไหว้

เรามีแผ่นข้อมูลที่ถูกต้องไว้เทียบหรือเปล่าครับ
ประมาณว่า เทียบระหว่าง worksheetเขา กับ worksheetเรา

จะเอาไปคิดต่อ น่าสนุกดี ยิ้มน่ารัก

งานพี่มันจะเป็นการ propose rate กะ condition ของสัญญาให้เขาตอบ accept น่ะ
แล้วแทนที่เขาจะตอบ accept งานเรา เขากลับแก้นั่นนิดนี่หน่อย แล้วเมลกลับว่า accept ตามตารางของเขา
ทีนี้ก็ต้องมานั่งเช็คว่าแอบหมกอะไรมาตรงไหนบ้าง ซึ่งมันมีทั้ง Text ทั้ง Number ไง
ถ้าจานหนุ่มคิดอะไรเจ๋งๆ ออกบอกด้วยเน้อ ส่วนของพี่วันนี้แก้ปัญหาแบบกำปั้นทุบดินไปละ
คือเอางานเรานั่นแหละ มาแก้ตามที่เขาบอกว่าเขาแก้ แล้วส่งกลับให้ accept อีกที  กร๊าก

ปล. ลองไปค้นกูเกิ้ลดู มันมี Add-in ล่ะ แต่ไม่ฟรี หลายตังค์ด้วย  ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.พ. 2011, 00:57 น. โดย แอ้ » บันทึกการเข้า

ทำให้เป็นไฟล์ที่แก้ไขไม่ได้ แล้วส่งไปให้เขาคอนเฟิร์มน่าจะเวิร์คกว่านะครับ

ไม่ก็แปลงเป็น pdf ไปเลย

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 [19] 20 21 22 23 24 25 26 ... 29