หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245217 ครั้ง)
ขอบคุณพี่หนุ่มมากๆเลยครับ   ฮือๆ~ไหว้ ไหว้ ไหว้

จะตายอย่างวีรบุรุษ หรือจะอยู่นานพอที่จะเห็นตัวเองกลายเป็นวายร้าย
น่าสนๆ อ๊าง~ หาได้แล้ว 2 คน
แต่ผมไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการลงทุนเลย ไม่รู้จะเขียนยังไง ฮือๆ~

แล้วสัมมนา iExcel ผมสามารถเข้าร่วมได้ไหมครับพี่เจน

ได้ๆ เห็นมีเปิดอยู่เรื่อยๆ นะ
ลองไปสมัครทดลองใช้งาน แล้วก็โหลดตัวอย่างที่มีอยู่แล้วมาเล่นดู
จะได้พอเห็น concept ว่ามันทำอะไรได้บ้าง (หลักๆ มันก็คือ add-on ที่ดึงข้อมูลหุ้นมาแบบ realtime)
ทีนี้ก็อยู่ที่การประยุกต์เอาข้อมูลที่ได้มาใช้งานอ้ะ

ขอบคุณครับ ปลื้ม

Reading Learning & Sharing
ไม่ค่อยรู้เรื่องเหมือนกัน อยากเรียนรู้มากเลย
ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ
คือถ้าผมมีข้อมูลแล้วอยากเอามาทำเป็นสติถิแต่ข้อมูลมันเยอะมาก excel ช่วยอะไรผมได้บ้างไหมครับ
มี รหัสสินค้า ราคา จำนวนสินค้าที่ขาย/เดือน/ปีโดยแยกประเภทตามรหัสสินค้าครับ  สาขาที่ขายโดยแยกประเภทในการขายอีกครับเช่นจัดรายการหรือขายประจำครับ
ณ.ตอนนี้ผมใช้พิมพ์เอาลูกเดียวครับT T รหัสสินค้ามีเยอะมากครับเกือบร้อยได้ลองใช้ list ดูแล้วครับแต่ไม่ไม่ค่อยสะดวกในการดูเท่าไหร่ครับ
แล้วข้อมูลก็จะคีย์เข้าทุกๆเดือนครับ

สถิติที่ต้องการ รูปแบบเป็นยังไงเหรอ แผ่นข้อมูลสรุปหรือกราฟ
ถ้าเป็นแผ่นข้อมูล น่าจะใช้ Vlookup จัดการข้อมูลได้นะ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12909.msg1017656.html#msg1017656

หรือถ้าเป็นกราฟ ก็ต้องจัดการข้อมูลก่อน แล้วค่อยสร้างกราฟอีกที ปลื้ม

เป็นประมาณแบบนี้ครับแต่มันจะมีแยก9แผ่นตามแต่ละสาขาออะครับ

อะพึ่งสังเกตุใช้Vlookupนี่สะดวกดีครับขอบคุณมากๆครับ แต่ยังยากได้ให้มันพิมพ์แล้วราคาและรายละเอียดมันขึ้นมากกว่าครับเพราะรหัสมันเยอะมากครับ

ขอถามอีกนิดนะครับ

เวลาเปลี่ยนชื่อแล้วในวงกลมสีดำมันจะเปลี่ยนด้วยอะครับแต่ถ้าอยากจะเปลี่ยนข้อมูลในวงกลมสีดำจะทำได้ไหมครับ?

กับในวงกลมสีแดงนี่ใช่ list ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2011, 13:17 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

วงกลมสีแดงคือ list ครับ

วงกลมสีดำ ถ้าจะเปลี่ยนข้อมูลก็แก้ในสูตรเอาได้เลยครับ

=VLOOKUP(C2,Sheet3!C3:G8,4,0)
ตัวเลขสีแดงจะเป็นคอลัมภ์ที่เราต้องการเอาข้อมูลมาแสดง ลองเปลี่ยนเป็นตัวเลขอื่นดูครับ

ส่วนเรื่องจะเปลี่ยนจาก list เป็นการพิมพ์ข้อมูลเข้าไปก็ทำได้เลยครับ
 ยิ้มน่ารัก

โอ้ววว ขอบคุณมากครับ

ขอขุดขึ้นมาหน่อยนะครับ
คือถ้าผมมีข้อมูลแล้วอยากเอามาทำเป็นสติถิแต่ข้อมูลมันเยอะมาก excel ช่วยอะไรผมได้บ้างไหมครับ
มี รหัสสินค้า ราคา จำนวนสินค้าที่ขาย/เดือน/ปีโดยแยกประเภทตามรหัสสินค้าครับ  สาขาที่ขายโดยแยกประเภทในการขายอีกครับเช่นจัดรายการหรือขายประจำครับ
ณ.ตอนนี้ผมใช้พิมพ์เอาลูกเดียวครับT T รหัสสินค้ามีเยอะมากครับเกือบร้อยได้ลองใช้ list ดูแล้วครับแต่ไม่ไม่ค่อยสะดวกในการดูเท่าไหร่ครับ
แล้วข้อมูลก็จะคีย์เข้าทุกๆเดือนครับ

ถ้าพิมพ์ข้อมูลดิบใน excel แล้วอยากดูข้อมูลง่ายๆเช่นทำเป็นกราฟสถิติ ใช้ pivot table ได้นะ   เจ๋ง
จัดรูปแบบข้อมูลที่อยากดูได้หมดเลย แต่ต้องออกแบบตารางข้อมูลดีๆหน่อย
ตารางน่าจะใส่ข้อมูลประมาณนี้
ปี เดือน สาขา รหัสสินค้า ราคา จำนวนชิ้นที่ขาย จัดรายการ(ใส่ตัวเลขหรือตัวอักษรแทนการใส่สี) ประจำ(ใส่ตัวเลขหรือตัวอักษรแทนการใส่สี)
หลังจากนั้นใช้ pivot เข้ามาช่วยวิเคราะห์ข้อมูลต่อได้

//ไว้ว่างแล้วจะมาอธิบายเพิ่มนะ เดี๋ยวต้องเดินทางแล้ว
หรือติดต่อพี่หนุ่ม  เจ๋ง  อ๊าง~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ม.ค. 2011, 22:49 น. โดย ☼ แอนค่ะ ☼ » บันทึกการเข้า

อย่ามาโบ้ยกันสิยะ เกรียน

อ๊าง~

ขอถามอีกนิดนะครับ

ในกรอบน้ำ้เงินผมทำListไว้ทำยังไงให้ ข้อมูลในกรอบแดงตรงกับข้อมูลในกรอบน้ำเงินทั้งสองอันหรอครับ?(ในกรอบแดงทั้ง3อันก็จะเป็นคนละตัวกันครับแต่จำนวนที่ขายทั้งหมดจะได้จากจำนวนที่ขายประจำ+จำนวนที่ขายจัดรายการครับ)
ในสูตร VLOOKUP นี่แต่ละตัวหมายความว่าอะไรบ้างหรอครับ?
 ไหว้

ดูตามนี้ได้เลยนะ บอกรายะเอียดหมดแล้ว
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12909.msg1017656.html#msg1017656
แอบอ้าง
Syntax
VLOOKUP(ค่าที่จะหาในคอลัมน์แรกของตาราง,ตารางหรือฐานข้อมูลที่เราใช้อ้างอิง,เลขคอลัมน์ในตารางที่เราต้องการจะส่งค่ากลับมา ,0 หรือ 1)

ไม่ก็ลองจับภาพหน้าจอกับสูตรมา เดี๋ยวดูให้ ยิ้มน่ารัก

=VLOOKUP(B1,Sheet1!A1:C53,3,1)

รหัสกับราคามันไม่ตรงกันอะครับผิดตรงไหนหรอครับ? (เหงื่อแตกพลั่ก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07 ม.ค. 2011, 02:46 น. โดย อิคคิว » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 [18] 19 20 21 22 23 24 25 ... 29