หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245200 ครั้ง)
มาดูแล้วรอบนึง จนปัญญาเหมือนกัน  มึนตึ้บ

เหมือนว่ามันมีอีค่า Lookup อะไรนั่นใช่ไหมครับ ที่ดูเซลล์ซ้ายแล้วเอามาโปะอันขวาน่ะ
แต่อันนี้ลากแปะดีกว่า เล่นเปลี่ยนรูปแบบขนาดนี้ ง่ะ

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
อ๊ะๆ รู้สึกเหมือนจะได้ ขอใช้หมองนิดนึง ลันล้า

Reading Learning & Sharing
ได้แล้วๆ ยิ้มน่ารัก

สูตรที่ต้องใช้มี 2 สูตร คือ

MATCH คือ การหาค่าในช่วงข้อมูลแล้วให้บอกพิกัดของค่านั้นมาให้
จากตัวอย่าง คือ หาค่า C11 จากช่วง "รายการ" เราจะได้ค่า 1 มา
และ หาค่า  B11 จากช่วง "สาขา" เราจะได้ 1 มา

และ

INDEX คือ การหาค่าในช่วงข้อมูลจากพิกัดที่ระบุให้ไป (เหมือน x,y)
จากตัวอย่าง
หาค่าในช่วง "ข้อมูล" จากพิกัด 1,1

น่าจะใช้ได้นะครับ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
บวกอาจารย์ไปแล้ว
ขอศึกษาด้วยคนนะคะ มีปัญหากับข้อมูลเยอะๆ เหมือนกัน
แต่ตารางไม่บังคับเหมือนของน้องแอน  กรี๊ดดดดด

กรี๊ดดดดด ขอบคุณค่ะ ขอศึกษาก่อนนะคะ  ไหว้+

โห+

อ๊ากกกก หื่นนนนน

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
เก่งอ่ะ ฮือๆ~

ที่สุดถ้ามันจะไม่คุ้ม
แต่มันก็ดีที่อย่างน้อยได้จดจำ
ว่าครั้งนึงเคยก้าวไป...
โห+

ลันล้า เป็นการ normalize แบบนึง ถ้าเป็นตัวเองจะเขียน winapp มาตัวนึงค่ะอ่าน excel
แล้วหาจำนวนสขาแบบ dynamic แล้วเขียนตารางที่ 2 ออกมาที่อีก sheet นึง
วุ่นวายกว่า แต่น่าจะใช้ง่ายกว่า user เลือกไฟล์ก็จบ

ที่มันมันต้องติดไปกับไฟล์ เนื่องจาก user คงไม่มีปัญญาเอา win app ตัวนั้นไปลง
ที่เครื่องทุกเครื่องที่จะเปิด excel ตัวนี้แหละครับ  น้องดำ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
ทำเป็น web app ก็ได้นิคะ โยนลง server มีอินเทอเนทก็โอแระ
server ไม่จำเป็นต้องติด excel ด้วย มีแบบนี้เยอะๆก็รวมเป็น convert utility ประจำองค์กรเลย

ที่มันมันต้องติดไปกับไฟล์ เนื่องจาก user คงไม่มีปัญญาเอา win app ตัวนั้นไปลง
ที่เครื่องทุกเครื่องที่จะเปิด excel ตัวนี้แหละครับ  น้องดำ
สำเนาถูกต้อง  เจ๋ง
User ไม่ใช่ทุกคนที่จะสามารถใช้งาน win app ได้นะ
ถึงจะทำให้ใช้งานง่ายก็ต้องทำ training
ซึ่งต้องมีค่าใช้จ่ายเพิ่ม
แต่ทุกเครื่องในองค์กรมี excel อยู่แล้ว
และ User ก็คุ้นเคยกับ Excel อยู่แล้ว
ทำเป็น Excel จะทำให้อะไรๆง่ายกว่าจ้ะ

และตอบสำหรับ web app
user บางคนก็ทำงาน off line นะ

เราจะต้องการอะไรมากมายไปกว่า อะไรมากมาย
หน้า: 1 ... 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 ... 29