หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245168 ครั้ง)
มีคำถามครับ

ผมมีข้อมูลเกรดและรายวิชาอยู่จำนวนหนึ่ง
แล้วผมต้องการหาจำนวนเกรดว่ามี Aกี่ตัว Bกี่ตัว
ผมใช้ =COUNTIF(E1:E103,"A")
แต่ปัญหามันอยู่ที่เกรด + เช่น B+, C+
ใส่ =COUNTIF(E1:E103,"B+") มันไม่ยอมแสดงผล

รบกวนด้วยครับ  ไหว้
=COUNTIF(E1:E103,"B+")
ใส่สูตรแบบนี้ก็ใช้ได้แล้วนะเอ็ม เครื่องเราก็ทำได้

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ของผมมันไม่นับให้อ่ะ แสดงผลเป็น 0 หมด

แปลก ของเราลองแล้วมันก็ใช้ได้นะ
ลองอีกแบบนึงซิ ตรง criteria ไม่ต้องพิมพ์ใส่เป็น B+
ให้จิ้มอ้างไปตรงช่อง E!! ที่มันมีค่าเป็น B+ หนะ

ลองทำดู
ถ้าไม่ได้ยังไง ลองไปทำเครื่องอื่นนะ excel บางทีมันติงต๊อง

ท่องเที่ยวเป็นงานหลัก ถ่ายรูปเป็นงานรอง
วาดรูปเป็นงานอดิเรก ขายยาเป็นงานประจำ
ทำบน office.live.com ก็ยังไม่ได้เหมือนเดิม

พิมพ์ ^B+ ได้ไหม (หมายถึงในเซลน่ะ แทนที่จะพิมพ์ B+ ให้พิมพ์ ^B+)

มั่วนะ กร๊าก เคยใช้สมัยเปลี่ยนจากโลตัสบนดอส มาเป็นเอ๊กเซลบนวินโด่แรกๆเลยน่ะ
ถ้าเป็นสมัยนั้น จำได้ว่าถ้าพิมพ์สัญลักษณ์พวกบวกลบอะไรเนี่ย มันจะคิดว่าเป็นสูตร
แต่ถ้ามี ^ นำหน้า มันจะรู้ว่าเป็น string  
ลองดู ผมไม่มีเอ๊กเซลให้ลองซะด้วยตอนนี้

นั่นแหละๆ
บอกแล้วว่ามั่ว กร๊าก

AH_LuGDeK, AH_LuGDeK_R
ไม่ได้ครับ  ฮ่าๆ ฮือๆ

พี่ลองก๊อบสูตรเอ็มไปใส่ ก็ใช้ได้นะ นึกไม่ออกว่าติดเพราะอะไรแฮะ..
เกี่ยวกับการตั้งค่าชนิดของข้อมูลรึเปล่า (เดาเอา) ลองเลือก Format Cell ของเกรดเป็น Text จะช่วยได้ไหมอะ..  อ๊าง~

Text ไม่ได้สิพี่
ถ้าตั้งเป็น Text มันก็จะโชว์เป็นสูตรเลย

ได้วิธีแก้แล้วครับ  เส้นผมบังภูเขา
เพราะผม วรรคหน้าเกรดเพื่อให้แถวมันตรงกัน
พอเปลี่ยนสูตรจาก "B+" เป็น "  B+" ก็ใช้ได้เลย  ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอโทษทุกคนด้วยครับ  ไหว้ละก๊าบบบ+++

โถเอ็ม..  กร๊าก

เพิ่งได้เข้าเนต

ตอนไล่อ่าน ในหัวก็ิคิดว่า เฮ้ยสูตรนี้ไม่ได้แล้วจะต้องใช้สูตรไหนวะเนี่ย
จะแปลงเป็น text ก่อนไหม จะ concatenate เครื่องหมายได้ไหม

ได้วิธีแก้แล้วครับ  เส้นผมบังภูเขา
เพราะผม วรรคหน้าเกรดเพื่อให้แถวมันตรงกัน
พอเปลี่ยนสูตรจาก "B+" เป็น "  B+" ก็ใช้ได้เลย  ฮ่าๆ ฮือๆ

ขอโทษทุกคนด้วยครับ  ไหว้ละก๊าบบบ+++

น้องดำ

Reading Learning & Sharing
หวังให้พี่หนุ่มผ่านมาเห็นเหมือนกัน  ฮ่าๆ ฮือๆ

ตูมาแล้ว แต่ไม่ได้มาช่วยอะไรนะ กรี๊ดดดดด

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
มีคำถามอีกแล้ว  อ๊าง~

จากรูป

ไฟล์ต้นฉบับคล้ายๆเป็นแบบตารางที่ 1
อยากได้ไฟล์ข้อมูลใหม่แบบตารางที่ 2 เพื่อเอาไปใช้ได้จริงค่ะ
มีวิธีไหนสามารถทำได้ นอกจากการ copy มือบ้างคะ

รายละเอียด
คือจากตารางที่ 1 สีๆตรงกลางเป็นค่าข้อมูล
แนว column บอกว่าข้อมูลนี้เป็นของสาขาไหน ซึ่งเยอะๆมาก จริงๆแล้วมีเกือบ 300 สาขา
ส่วนรายการที่เห็นว่ามี 5 รายการนั้น จริงๆแล้วก็เยอะกว่านี้ แต่ทุกสาขาจะมีบรรทัดรายการเท่ากันหมด

วิธีที่ทำอยู่ตอนนี้คือ copy รหัสสาขาจากตารางที่ 1 ไปใส่ช่องรหัสสาขาของตารางที่ 2
copy รายการทั้ง 5 รายการจากตารางที่ 1 ไปใส่ตารางที่ 2
ช่องค่าข้อมูลของตารางที่ 2 ทำ link ไปหาข้อมูลใน column C ของตารางที่ 1

จากนั้นทำซ้ำขั้นตอนข้างบนเพียงแต่เปลี่ยน column C เป็น column อื่นๆเรื่อย

ตอนนี้ทำมือหมดเลยค่ะ ซึ่งแอนคิดว่ามันน่าจะมีวิธีที่ดีกว่านี้
รบกวนแนะนำหน่อยนะคะ  อ๊าง~

ใช้กด = แล้วก็ลากน่าจะเร็วกว่าใช้สูตร หน้ามึน

หรืออาจจะต้องเขียนมาโคร แต่พี่เขียนไม่เป็น (เหงื่อแตกพลั่ก)

Reading Learning & Sharing
ลากไม่ได้สิ เพราะต้องดึง ค่าข้อมูลที่เป็นสีๆ นั่นมาด้วย

1รหัสสาขา มี5Keyรายการ แต่ละรายการก็มีค่าข้อมูลที่แตกต่างกันอีก  มึนตึ้บ

หน้า: 1 ... 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 ... 29