หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245194 ครั้ง)
อิอิ รอซักครู่ กำลัง generate ภาพประกอบ อิอิ  หยี

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
ผมทำแล้วมันแยกย่อยออกมาเยอะมาก
รายจ่าย
เบิกค่าน้ำมัน
รายจ่าย
จ่ายเงินเดือนพนักงาน
ฯลฯ

มันไม่เป็นแบบตัวอย่างที่อยู่ในบรรทัดเดียวกัน

มาแล้วฮะ เดี๋ยวต้องแยกโพสต์ รู้สึกเหมือนทำมาละเอียดไป อิอิ

-------------------------------------------------------------------------
ผมลอกตัวอย่างมาแค่นี้นะครับ มันเยอะเกิน  ปลื้ม

ตามเสต็ปเลยครับ

ได้กราฟว่างๆ (เด๋วใช้ไปซื้อขนมซะเลยว่างดีนัก  ฮี่ๆ)

เลือกข้อมูลที่จะใช้ครับ

ลากแถบดำในช่อง Chart Data Range
แล้วเลือกข้อมูล  โดยถ้า ข้อมูลอยู่ห่างๆ กัน ก็กด ctrl ค้างไว้ แล้วเลือกข้อมูลตำแหน่งถัดไป

ได้กราฟแล้ว  ปลื้ม ปลื้ม ปลื้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2009, 01:59 น. โดย ~ZephyR~ » บันทึกการเข้า

ขออนุญาต แยกโพสครับ  ไหว้ รูปมันเยอะ (จะแคปมาทำไมเยอะๆ  อู้ย..)

จริงๆ จะเรียกว่าปรับแต่งหน้าตามันก็ไม่ใช่
เรียกว่าจะปรับองค์ประกอบของกราฟแล้วกันนะครับ (รูปทำไปแล้ว เลยไม่ได้แก้)

มาตั้งชื่อลูก เอ๊ย ชื่อกราฟ  แหยะ

แก้ไขชื่อกราฟ ลากไปไว้ตำแหน่งไหนก็ได้ด้วยนะครับ  ปลื้ม

เปลี่ยนสีบางส่วนของกราฟ

คลิกที่ส่วนของกราฟที่จะเปลี่ยนสีก่อนนะครับ
แล้วก็เลือกสีที่จะเปลี่ยน

--------------------------------------------------------------------
คิดว่าคงออกมาใกล้เคียงกับที่พี่ต้องการแล้วนะครับ  หยี

จริงๆ แล้วเราสามารถปรับแต่งหน้าตา ได้อีกนะครับ จากแท็บ เขียวๆ นั่นแหละครับ
ลองจิ้มเล่นดู

ปล. ตั้งแต่ใช้ office 2007 การใช้งานต่างๆ พอชินแล้ว มันทำงานได้ไวอย่างไม่น่าเชื่อ
แนวคิด task oriented interface ของเค้าเจ๋งจริง  เจ๋ง

ปล2. ถ้าใครจะถามของ 2003 ต้องขอเวลามากกว่านี้อีกเท่าตัว
กลับไปใช้ 2003 ไม่ถูกแล้ว หาของไม่เจอ แหะๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 04 ก.ย. 2009, 02:12 น. โดย ~ZephyR~ » บันทึกการเข้า

นั่นแหล่ะครับปัญหา
เพราะงานนี้ใกล้เคียงไม่ได้  ฮือๆๆ

ยังไงก็ขอบคุณมากครับที่ช่วยเหลือ  ไหว้

มีปัญหามาถามครับ

จากรูปนะครับ ผมลองทำตารางสำหรับคำนวณเงินเดือนออกมา
รูปแบบก็คือ
ในหนึ่งวัน ไม่ว่าเราจะทำงานแบบไหน กะไหน โอทีหรือไม่ก็ตาม
เราจะได้ค่าอาหารเท่าเดิมเสมอ แต่ถ้าไม่ทำงาน ก็ไม่ได้ค่าอาหาร

เก้าช่องนั่นคือ กะเช้า บ่าย ดึก มีเรทในการคิดค่าแรง 1, 1.5 และ 3 แรง
ไม่ว่าเราจะทำงานกะไหนในหนึ่งวันนี้ ก็ได้ค่ากับข้าว 30 บาทอยู่เสมอ

อยากทราบว่า ถ้าต้องการทำให้ค่าอาหารช่องเดียวสีน้ำเงินตรงนั้นสามารถคำนวณได้ว่า
ถ้ามีการทำงาน ช่องใดช่องหนึ่งหรือมากกว่าหนึ่งช่องในเก้าช่องสีแดงตรงนั้น
ให้มีการเพิ่มค่ากับข้าว 30 บาท ที่ช่องเดียวสีน้ำเงิน เราจะใช้คำสั่งไหนดีครับ

เคยใช้แต่ if แล้วมันยาวมากๆ ไปไม่รอด อยากได้สูตรเช็คง่ายๆ
ขอบคุณครับ ไหว้

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้
ยังไม่ชัดเจนฮะ
1. ถ้ามีการทำงาน ช่องเดียวก็ + 30 ถ้า ทำ 2 ช่องก็ + (30*2) ถ้ามีการทำงาน 3 ช่อง ก็ + (30*3) แบบนี้รึเปล่าครับ

2.ไม่ว่าจะทำงานกี่ช่อง ถ้ามีแม้แต่ช่องเดียวก็ + 30 ตลอด (ทำมันหมด 9 ช่อง ก็ + แค่ 30)

-------------------------------------------------------

ทำข้อ 2 ก่อนแล้วกันฮะ ง่ายดี

นี่คือไม่มี การทำงานใน 9 ช่องนั้น

นี่คือมีการทำงานใน 9 ช่องแม้แต่ช่องเดียว

นี่คือสูตรที่ใช้งานครับ
COUNTBLANK นับจำนวนช่องว่าง ในขอบเขตที่กำหนด

COUNTBLANK(C5:E7)      //นับจำนวน 9 ช่อง

ใช้ IF อีกครั้งโดย flow ก็คือ

ถ้า นับได้ 9 ช่อง = ไม่มีการทำงาน แต่ถ้านับได้ ไม่เท่ากับ 9 ช่อง = มีการทำงานช่องใดช่องหนึ่ง + 30

เนื่องจากพี่ฟิ้งค์ ต้องการ + ค่าลงไปใน ช่องนั้นเลย ผมลองแล้วทำไม่ได้ เลยต้องฝาก เงินเดือนที่คำนวณ เรท
เสร็จเรียบร้อยไปฝากไว้ที่ช่อง C9

ดังนั้นในที่สุดก็ได้สูตรคือ
=IF( COUNTBLANK(C5:E7) = 9 , C9 , C9+30)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2009, 00:58 น. โดย ~ZephyR~ » บันทึกการเข้า

แทนตัวมันเองด้วย 0 ก็น่าจะได้นะครับ

เซลล์ C8 =IF(COUNTBLANK(C5:E7)=9,0,30)

Reading Learning & Sharing
เออ แฮะ  มึนตึ้บ มึนตึ้บ

สงสัยดึกไปหน่อย มึน  ฮี่ๆ ฮี่ๆ
ขอบคุณครับ ไหว้+

2.ไม่ว่าจะทำงานกี่ช่อง ถ้ามีแม้แต่ช่องเดียวก็ + 30 ตลอด (ทำมันหมด 9 ช่อง ก็ + แค่ 30)

อันนี้ครับ

ใช้ COUNTBLANK ได้จริงๆ ด้วย
เมื่อก่อนใช้ if เช็คทีละช่อง เก้าช่อง เพื่อให้ได้ค่าเดียว ยาวและยาก งงมากๆ
พอใช้ IF กับ COUNTBLANK นี่สั้นมากๆ เลย
ขอบคุณทั้งสองคนมากครับ  เจ๋ง+

พอรู้คำสั่งแล้วมันง่ายจริงๆ แฮะ ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05 ก.ย. 2009, 15:48 น. โดย สฟิ้งซ์™ » บันทึกการเข้า

ต๊กต๋าเปิ้นเป๋นดีไค่หัว ต๊กต๋าตัวเป๋นดีไค่ไห้

ถามหน่อยครับ  ไฟล์ excel ที่ล๊อกเซลบางเซลล์ให้ไม่สามารถแก้ไขได้  หรือ เซลล์บางเซล์ที่มีสูตร  แต่ซ่อนไว้ให้ไม่สามารถดูได้นี่
มีวิธีให้ดูได้ หรือแก้ไขยังไงครับ
 น้องดำ

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เซลล์ที่ล็อคไว้ ไม่สามารถที่จะทำการแก้ไขได้ครับ (นอกจากจะมีรหัสปลดล็อค)

แต่ถ้าต้องการจะดูสูตรให้ใช้ทริกแก้ผ้า กึ๋ยๆ
http://www.f0nt.com/forum/index.php/topic,12909.msg1010287.html#msg1010287
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21 ก.ย. 2010, 09:24 น. โดย หนุ่ม » บันทึกการเข้า

Reading Learning & Sharing
อ่อ  ขอบคุณมากครับ กรี๊ดดดดด

แล้ววิธีล๊อก  หรือ ซ่อนสูตร นี่เค้าทำยังไงเหรอครับ
อ้ะ  หาเจอแล้วๆ อ๊าง~

แต่ผมใช้ทริกแก้ผ้าๆไม่ได้หว่า ฮือๆ~
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 ก.ย. 2009, 15:41 น. โดย โตน » บันทึกการเข้า

E entao pergunta Se eu estou em paz E eu digo sim, i feel wonderful tonight
เพิ่งเห็นกระจู๋นี้ แปะไว้อ่าน กรี๊ดดดดด

พี่หนุ่ม เทพเอ็กเซล อูร่า+  \โวย/ \โวย/ \โวย/

หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 [11] 12 13 14 15 16 17 18 ... 29