หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245179 ครั้ง)
โค้ด:
=IF(ISNUMBER(B6), "is number", "not number")

ยังไม่เข้าใจตรงจะให้ id เพิ่มแบบ auto increment
สำหรับ excel ถ้าวางตัวเลข 1 กับ 2 ในสองเซลติดกัน แล้ว highlight 2 เซลนั้น copy เซลต่อๆ ลงมา มันเพิ่มค่า +1 ให้เองค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2009, 21:22 น. โดย X11 » บันทึกการเข้า
ขอบคุณครับ

ผมอยากลองใส่ชื่อบริษัทลูกค้า ไปปั๊บให้มันรัน id ไปเลยน่ะครับ
แต่เพิ่มเองน่าจะเร็วกว่า  ฮิ้ววว

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ถามกันตรงๆอีกครั้งครับ
ถ้าสมมุติว่าเราจะเอาวันเดือนปีมาทำเป็นเลข order นี่ต้องยังไงดีครับ

เช่น 30/04/2552

เป็น 520430-1 จะได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ทำเป็นแต่แปลง 30/04/2552 เป็น 520430 อ้ะครับ หมีโหด~

งบน้อย
แค่อยากรู้อ่าา เผื่อจะได้เข้าโค้ดอะไรได้มั่ง ทำเกมผ่าน excel อะไรงี้อ่ะ  ฮือๆ~

ถามกันตรงๆอีกครั้งครับ
ถ้าสมมุติว่าเราจะเอาวันเดือนปีมาทำเป็นเลข order นี่ต้องยังไงดีครับ

เช่น 30/04/2552

เป็น 520430-1 จะได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ใช้ระบบเดียวกะตูเด๊ะเลย ฟอร์แมตนี้เลยครับ
ลูกค้าจะได้ไม่รู้ว่าเรามีลูกค้าน้อยขนาดไหน กร๊าก

ทำมาหากินด้วยการเปิดร้านสกรีนเสื้อยืด จ้ะ
 กร๊าก/

รีรัน 1 ใหม่ทุกเดือน  กร๊าก กร๊าก
 กร๊าก กร๊าก  ฮือๆ~
รู้สึกจะใจตรงกันหลายทีและนะเตง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พ.ค. 2009, 00:11 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

ผมทำทั้ง Quotation และ BOQ พบว่า

ถ้าทำแบบของป๋าเลย์ ที่ใช้ alt+enter มันจะเอาไปทำอะไรต่อยากครับ
ทำแบบที่พี่แอ้ว่าคือแยกเป็นเซลล์ๆไป มันจะสะดวกกว่าครับ ฮิ้ววว

Reading Learning & Sharing
เบิ้ลครับ ไอ้มืดหมี

จากที่ป๋าเลย์ถามมาหลายๆคำถาม พอดีผมก็ใช้งานในลักษณะเดียวกันครับ
เลยเอามาแจก เผื่อใครจะเอาไปแก้ไขให้เหมาะต่อไป

โจทย์คือ เราจะรันโค้ด เพื่อเอาไปลงหมายเลข Invoice, Quotation, BOQ
โดยอ้างอิงกับรายชื่อลูกค้าในฐานข้อมูล

ขั้นตอนแรก
ที่แผ่นงาน DataBase เราจะลงทะเบียนลูกค้าก่อน
โดยใส่ชื่อไปในช่อง Customer นั่นแหละ แล้ว ID มันก็จะรันของมันเอง

ต่อมา
เมื่องานเข้า แล้วเราต้องการออก ใบเสนอราคา
ก็ไปที่แผ่นงาน Code ใส่ชื่อลูกค้าในช่อง Customer กับวันที่ที่เราออกเอกสารในช่อง Date Issue
แล้วมันก็จะรันโค้ดออกมาให้เราก็อปไปแปะยังเอกสารนั้นๆเอง
โค้ดที่ผมใช้จะเป็น IDลูกค้า - วันที่ที่ออกเอกสารที่แปลงแล้ว
รูปแบบยอดฮิต กร๊าก

เดี๋ยวว่างๆจะมาแฉไส้ในให้อ่านกัน ฮิ้ววว

Reading Learning & Sharing
 ขอบคุณครับ

สู่ความโดดเดี่ยว อันไกลโพ้น
ผมทำทั้ง Quotation และ BOQ พบว่า

ถ้าทำแบบของป๋าเลย์ ที่ใช้ alt+enter มันจะเอาไปทำอะไรต่อยากครับ
ทำแบบที่พี่แอ้ว่าคือแยกเป็นเซลล์ๆไป มันจะสะดวกกว่าครับ ฮิ้ววว

กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
ถ้าทำอย่างนั้น ต้องมีขั้นตอนยังไงเหรอครับ

ส่วนใหญ่ผมจะติดตรงหน้าตาฟอร์มมันน่ะครับ

สมมุติ(ทำไม) หน้าตาฟอร์มผมเป็นงี้ครับ

ถ้าใน 1 order ผมมีรายละเอียดปลีกย่อยมากมาย ต้องทำยังไงให้ตารางมันยืดตามครับ (แบบหลักการทำเว็บเลย)

และเมื่อผมมีอีก order เพิ่มในใบเดียว
สามารถเพิ่มเส้นของตารางแบบนี้ได้มั้ยครับ

ปล เส้นขั้นระหว่าง 1 กับ 2 เป็นเส้นประน่ะครับ (เหมือนทำเว็บเลยวุ้ย) กร๊าก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้
 กรี๊ดดดดด กรี๊ดดดดด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06 พ.ค. 2009, 09:47 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

แบบของหนุ่มเจ๋งค่ะ เดี๋ยวขอเอาไปศึกษา
ที่แอ้ใช้จะเป็นการใส่โค้ดของประเภทงาน ได้ใช้ลักษณะแบบนี้เหมือนกัน ขอบคุณนะคะ +
 กรี๊ดดดดด

ของป๋าเลย์ หมายถึงการ Insert Row เข้าไปรึเปล่าคะ
ทำได้นะคะ แล้วก็จัดหน้าให้เรียบร้อยได้เหมือนเดิม

แต่แอ้มีอีกวิธีที่เห็นเขาทำ Quotation กันบ่อยๆ คือ จะฟิกซ์ความสูงของหน้าไว้เลยว่ากี่บรรทัด
ถ้าเติมข้อความไม่เต็มก็ว่างไปเลย แล้วก็ Sum ยอดมาที่บรรทัดรวมซึ่งอยู่เกือบท้ายสุด
ถ้ามีรายการเพิ่มก็พิมพ์ลงไปที่ว่าง ส่วนเส้นประ เส้นทึบ ใช้คลิกครอบ คลิกขวา แล้วเลือก จัดรูปแบบเซลล์
เข้าไปแก้ที่ Border ค่ะเลือกแบบเส้นได้เยอะเลย

** ถ้าแอ้อธิบายไม่เข้าใจ เดี๋ยวขอไปทำตัวอย่างให้นะคะ เขียนเองยังมึนเองเลย แต่รู้ว่ามันทำได้อะค่ะ  (เหงื่อแตกพลั่ก)

ถ้าเป็นไปได้ ตามหลักการทำงานคือผมจะให้คนที่ไม่รู้เรื่องการวาง layout มาใช้น่ะครับ
เขาอาจจะมีหน้าที่แค่คีย์ DB นอกนั้นใข้คำสั่งจัดการหมด ทั้งเส้นประเส้นหนา เพิ่มตาราง อะไรอย่างนี้น่ะครับ
ไม่แตะต้องตรงฟอร์มของมันเลย (นอกจากจะคีย์ รหัส ของ quotation อย่างเดียว)

ถ้าแบบนั้น แอ้ทำไม่เป็นแล้วอะค่ะ กรอกแล้วเฉพาะข้อมูลขึ้นนี่ทำได้อยู่ แต่สำหรับเส้นตารางให้ขึ้นแบบออโต้
ทำไม่เป็นแฮะ .. รอดูอาจารย์หนุ่มอีกทีนะคะ  อ๊าง~

(ฟังดูมันคล้ายๆ จะเป็น Access แล้ว อันนั้นยังไม่เคยลองเลยค่ะ)

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 ... 29