หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 29

ผู้เขียน หัวข้อ: Excel  (อ่าน 245144 ครั้ง)
มาเลยๆ ยิ้มน่ารัก

Reading Learning & Sharing
ขอแจมด้วยคนนะครับ

สปอยล์นิด เคยสอบ certificate excel core มา และสอบ excel expert ด้วย

แต่ได้ใบ certificate แค่ core เพราะแบบ expert มันยากสุดๆ
(ยากตรงแปลโจทย์เนี่ยแหละ หาที่เค้าต้องการให้ทำไม่เจอเลย)

เยี่ยมจ้อดดด  กรี๊ดดดดด

เหมือนเคยเห็นว่า list มันสามารถกดแล้วตารางเปลี่ยนได้ด้วย
หรือเรียกว่า MACRO อะไรซักอย่างหรือเปล่าครับ

คำตอบคือ.... Filter ครับ หรือ v.ภาษาไทย ก็จะหมายถึง ตัวกรอง ครับ

เรามาดูวิธีการใช้งานกัน

ขั้นแรก เลือกตารางที่ต้องการทำ Filter

ตามรูปเลยครับ

ก็จะได้ตารางที่มีลูกศรอยู่ข้างๆ หัวตาราง

คลิกที่ลูกศรใน คอลัมน์ ที่ต้องการ ก็จะเห็นตัวเลือกเยอะแยะไปหมด

- Sort Smallest to Largest     เรียงลำดับข้อมูลจากน้อยไปหามาก
- Sort Largest to Smallest     ตรงกันข้ามกับข้างบน
- Sort by Color                     เรียงลำดับตามสี
(การเรียงลำดับทั้งหมด จะเรียงลำดับไปทั้ง record ....เช่น ผมเรียงลำดับเงินเดือนจากน้อยไปมาก
เงินเดือน 2000 ก็จะขึ้นมาอยู่ข้างบนสุด พร้อมๆ กับ ชื่อ และ รหัส ที่ตาม เงินเดือนขึ้นมาด้วย)

- Clear Filter From "อันนี้เป็นชื่อ column"    ยกเลิกการ Filter ข้อมูลในคอลัมน์
- Filter by Color                 Filter ข้อมูลตามสี
- Number Filters > เดี๋ยวจะอธิบายถัดไป

ในส่วนของ ตัวเลขที่มี การ เจษฏาภรณ์ (ติ๊ก) ไว้นั้น ก็จะถูกแสดงผลออกมาถ้าไม่ต้องการให้ตัวไหนแสดงขึ้นมา
ก็ไม่ต้องไป เจษฏาภรณ์ (ติ๊ก) นะครับ

ดูผลลัพธ์ในรูปข้างล่าง

ต่อไปก็ถึงส่วนของ Number Filter

เอาง่ายๆ เลยแล้วกัน ว่า มันสามารถแสดงผล ในช่วงของตัวเลข ( หรือ ตัวอักษร ) ที่ต้องการได้
ดังเช่นในรูปถัดไป

ผมต้องการแสดงผลคนที่มีเงินเดือนมากกว่า 10000
ผมกดเลือก Greater Than...

แล้วผมก็ใส่ค่า 10000 เข้าไป

ก็จะได้ผลแบบนี้

ซึ่งตัวเลือกอื่นๆ เช่น equal , not equal , between  bla bla bla  ก็แปลตามตัวได้เลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18 พ.ย. 2008, 18:48 น. โดย ~ZephyR~ » บันทึกการเข้า

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
เย่ ดีเลยครับ ร่วมด้วยช่วยกัน เกย์ออก

filter นี่ประโยชน์เยอะเลย
2007 มัน sort สีได้ด้วยเร๊อะ โวย

เพิ่งรู้ว่ามีการสอบด้วย อยากเห็นข้อสอบจัง กรี๊ดดดดด

Reading Learning & Sharing
เย่ ดีเลยครับ ร่วมด้วยช่วยกัน เกย์ออก

filter นี่ประโยชน์เยอะเลย
2007 มัน sort สีได้ด้วยเร๊อะ โวย

เพิ่งรู้ว่ามีการสอบด้วย อยากเห็นข้อสอบจัง กรี๊ดดดดด

ได้ครับ มีให้เลือกด้วยนะ ว่าจะ sort หรือ filter สี bg หรือ สี f0nt

ข้อสอบของ excel core ค่อนข้างง่ายครับ

อ่านแล้วรู้ทันทีว่าเขาต้องการให้เราทำอะไร

แต่ expert นี่สิ แปล 2-3  ตลบ ก็ยังไม่เข้าใจ  หยี หยี

ข้อสอบก็แนวๆ ว่า

เปลี่ยน format ของ column salary ให้เป็น ทศนิยม 2 ตำแหน่ง และถ้าเป็นเลขที่ < 0 (จำนวนติดลบ)

ให้เปลี่ยน f0nt color เป็นสี แดง

เกือบลืมไปเลยว่าเคยแนะนำตัว
ขุดครับ

ใน เอ็กเซล ในช่องเดียวกันแต่ขึ้นบรรทัดใหม่นี่กดอะไรครับ

ถ้าหากว่า ในช่องนั้น ผมมีการจัดหน้าไว้บ้างจะเป็นไปได้มั้ยครับ

จะลองไปทำพวก quotation ดูน่ะครับ แต่ไม่รู้จะเก็บฐานข้อมูลแบบไหนดี
เช่น
------------------------------------------------------------------
        รายการ                                                    บาท
------------------------------------------------------------------
1. งานเว็บไซต์
      รายละเอียดมีดังนี้
       -  ออกแบบ
       -  Flash
       -  Programing                                         40,000
-----------------------------------------------------------------
2. งานถ่ายรูป
       - ค่าช่างกล้อง
       - ค่าเช่าไฟ                                              20,000

นักเขียนการ์ตูนรายปี
ขุดครับ

ใน เอ็กเซล ในช่องเดียวกันแต่ขึ้นบรรทัดใหม่นี่กดอะไรครับ

กด shiftค้าง+enter  ค่ะป๋า  ยิ้มน่ารัก
ไม่รู้ว่าวิธีที่ถูกทำยังไงนะคะ แต่ถ้าแอ้ทำ อยากให้ได้ผลแบบนั้น ก็จะพิมพ์ที่อื่นก่อน แล้วก๊อบไปใส่ใน cell ของ excel
แล้วก็จัดขนาดให้พอดีน่ะค่ะ ก็จะได้ผลแบบอยู่ในช่องเดียวกันเหมือนกัน

สำหรับ Quotation ที่เคยทำแบบที่มีข้อมูลเยอะๆ ก็จะเป็นแบบนี้มากกว่าค่ะ

-----------------------------------------------------
1.   งานเว็บไซต์                40,000
-----------------------------------------------------
         -  ออกแบบ
         -  Flash
         -  Programming

กด shiftค้าง+enter  ค่ะป๋า  ยิ้มน่ารัก

ไม่ได้อ่ะ  ฮือๆ~
ไม่รู้ว่าวิธีที่ถูกทำยังไงนะคะ แต่ถ้าแอ้ทำ อยากให้ได้ผลแบบนั้น ก็จะพิมพ์ที่อื่นก่อน แล้วก๊อบไปใส่ใน cell ของ excel
แล้วก็จัดขนาดให้พอดีน่ะค่ะ ก็จะได้ผลแบบอยู่ในช่องเดียวกันเหมือนกัน

สำหรับ Quotation ที่เคยทำแบบที่มีข้อมูลเยอะๆ ก็จะเป็นแบบนี้มากกว่าค่ะ

1.   งานเว็บไซต์                40,000
         -  ออกแบบ
         -  Flash
         -  Programming

อย่างนี้ถ้าหน้าตา quotation ของเราเป็นแบบนี้ แล้วโครงสร้างของ DB จะลำบากหรือเปล่าครับ ในเมื่อ รายการสินค้ามันไม่ตายตัว

ทีแรกผมคิดไว้ประมาณนี้ครับ
QuoID   Qdetail                                AMOUT
001      รายการ.....(ที่จัดหน้าไว้แล้ว)     40000
001      รายการ2 ....................           20000
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2009, 14:43 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

Alt + Enter ครับ

งบน้อย
+ ก่อน อ่านทีหลัง

ขอบคุณนะคะ  กรี๊ดดดดด

อันบัน ♥

ขอบคุณค่ะ อันนี้ไม่รู้มาก่อนเลย  อ๊าง~
ปกติใช้พิมพ์ใน word แล้วก๊อบไปใส่เอาค่ะ..
เข้ามาแล้วได้ความรู้ทุกทีเลยจู๋นี้

อย่างนี้ถ้าหน้าตา quotation ของเราเป็นแบบนี้ แล้วโครงสร้างของ DB จะลำบากหรือเปล่าครับ ในเมื่อ รายการสินค้ามันไม่ตายตัว

ทีแรกผมคิดไว้ประมาณนี้ครับ
QuoID   Qdetail                                AMOUT
001      รายการ.....(ที่จัดหน้าไว้แล้ว)     40000
001      รายการ2 ....................           20000

อันนี้แอ้ว่าคงแล้วแต่ถนัดด้วยแหละค่ะ (โครงสร้างของ DB คืออะไรเหรอคะ  (เหงื่อแตกพลั่ก))
ปกติเวลาทำ BOQ งานโครงสร้าง Item มันจะเยอะมากๆ เลยอะค่ะ
ก็จะเคาะไปรายการละบรรทัดเลย ไม่งั้นช่องตารางมันจะดูใหญ่โตเอามากๆ ก็เลยถนัดทำแบบนั้นน่ะค่ะ  อ๊าง~

อายจัง  กร๊าก

ขอโทษที่ข้อมูลเพี้ยนค่ะป๋า  ไหว้ หนูยังเด็กค่ะ ไม่รู้เรื่อง
Alt+Enter ในแมคไม่ได้   อ๊าง~

ว้ายๆ พวกแมค อ๊าง~

งบน้อย
สมการนี้เขียนยังไงครับ

ถ้า cellที่ระบุ ไม่เป็นตัวเลข ให้ this.cell = "ไม่ใช่ตัวเลขจ้ะ"

อีกอันคือ เราจะทำให้ id มันเพิ่มเอาแบบ auto increment ยังไงเหรอครับ  ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 29 เม.ย. 2009, 21:12 น. โดย Layiji » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9 10 11 12 13 14 15 ... 29